Kết hôn nhưng không có sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #253937 09/04/2013

    vuconghoan1991

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Kết hôn nhưng không có sổ hộ khẩu

    CHo em hỏi là em sinh năm 1991 và bạn gái em sinh năm 1993 muốn đăng ký kết hôn nhưng gia đình cuơng quyết không đưa cho sổ hộ khẩu để đi đăng ký kết hôn vì không đồng ý cho chúng em kết hôn. Liệu chúng em muốn kết hôn thì có cần bắt buộc phải có sộ hổ khẩu không?

     
    25096 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254183   10/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Điều 9 Nghị định 58 sửa đổi quy định:"

    “Điều 9. Các giấy tờ cá nhân xuất trình khi đăng ký hộ tịch

    Khi đăng ký hộ tịch, nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là cán bộ Tư pháp hộ tịch) hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp) hoặc cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp không biết rõ về nhân thân hoặc nơi cư trú của đương sự, thì yêu cầu xuất trình các giấy tờ sau đây để kiểm tra:

    1. Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu của người đi đăng ký hộ tịch để xác định về cá nhân người đó;

    2. Sổ hộ khẩu, Sổ đăng ký tạm trú (đối với công dân Việt Nam ở trong nước); Thẻ thường trú, Thẻ tạm trú hoặc Chứng nhận tạm trú (đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam) để làm căn cứ xác định thẩm quyền đăng ký hộ tịch theo quy định của Nghị định này.". Như vậy, không nhất thiết phải có hộ khẩu mới ĐKKH được nếu cán bộ tư pháp biết rõ về 2 người. Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    vuconghoan1991 (10/04/2013) hoangyen8880 (11/05/2014)
  • #254184   10/04/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    em khôngc ó hộ khẩu thì làm sao UBND phường biết em ở đâu và thuộc phường nào mà giải quyết, cũng như 01 trong 02 người cần có giấy xác nhận tình trạng độc thân, nhưng không có sổ thì cán bộ hộ tịch làm sao giải quyết xác nhận được!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    t_a2009 (11/04/2013) vuconghoan1991 (10/04/2013)
  • #254226   10/04/2013

    vuconghoan1991
    vuconghoan1991

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng theo em thấy ở trong trường hợp của bạn này giống e mà 1 luật sư tư vấn là k có quy định nào yêu cầu làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải có sổ hộ khẩu mà chỉ cần chứng minh thư nhân dân. http://danluat.thuvienphapluat.vn/dang-ky-ket-hon-khi-khong-co-so-ho-khau-70257.aspx#192307

    Em có sộ hộ khẩu nhưng gia đình không đồng ý chuyện của chúng em nên nhất quyết không đưa cho sổ hộ khẩu.

    Nếu bắt buộc phải có sổ hộ khẩu mà trong khi gia đình cương quyết không đưa cho sổ hộ khẩu thì bọn em phải như thế nào? Anh có giải pháp gì cho bọn em không ạ?

    EM chân thành cảm ơn sự góp ý của các anh !

     
    Báo quản trị |  
  • #255163   15/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Nếu không có sổ hộ khẩu thì UBND cấp xã không cấp giấy x1c nhận tình trạng hôn nhân cho bạn trừ trường hợp họ biết rất rõ về bạn. Điều 9 NĐ58 quy định:

     

     

    “Điều 9. Các giấy tờ cá nhân xuất trình khi đăng ký hộ tịch

    Khi đăng ký hộ tịch, nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là cán bộ Tư pháp hộ tịch) hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp) hoặc cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp không biết rõ về nhân thân hoặc nơi cư trú của đương sự, thì yêu cầu xuất trình các giấy tờ sau đây để kiểm tra:

    1. Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu của người đi đăng ký hộ tịch để xác định về cá nhân người đó;

    2. Sổ hộ khẩu, Sổ đăng ký tạm trú (đối với công dân Việt Nam ở trong nước); Thẻ thường trú, Thẻ tạm trú hoặc Chứng nhận tạm trú (đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam) để làm căn cứ xác định thẩm quyền đăng ký hộ tịch theo quy định của Nghị định này.

    3. Trong trường hợp hồ sơ đăng ký hộ tịch được gửi qua hệ thống bưu chính, thì các giấy tờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này phải là bản sao có chứng thực; trường hợp trực tiếp nộp hồ sơ thì nộp bản sao các giấy tờ nêu trên, kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực.”

    2. Bổ sung Điều 9.a sau Điều 9 về thời hạn giải quyết

    " . Như vậy, người có thẩm quyền yêu cầu bạn xuất trình các giấy tờ sau chứ không phải một trong các giấy tờ nêu trên. 2 bạn có thể về UBND phường của bạn cư trú để ĐKKH, còn bạn của bạn làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nếu có HKTT khác phường. Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    vuconghoan1991 (16/04/2013)
  • #255446   16/04/2013

    vuconghoan1991
    vuconghoan1991

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng cho em hỏi là thế nào là UBND biết rất rõ về em và không biết rõ về em?

    Như thế hóa ra người nhà của UBND được ưu tiên hơn ạ?vì người nhà họ tất nhiên họ biết rõ hơn người dân bình thường như em. Mình sống ở nơi họ quản lý, chứng minh thư họ làm và các giấy tờ họ quản lý thì họ phải biết được mình đã đăng ký kết hôn lần nào chưa chứ.

    Vậy là cứ phải có sổ hộ khẩu mới được đăng ký kết hôn trong khi gia đình ép không cho sổ hộ khẩu, vậy là vẫn ép dân theo chế độ phong kiến mà k được tư do trong hôn nhân ạ?

    Em có quyền được mời 1 luật sư nào đó để bảo vệ quyền lợi tự do hôn nhân về gia đình em k? Và gia đình em làm thế là đúng hay sai pháp luật?

    em chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #260871   13/05/2013

    Nguyenluongtai1993
    Nguyenluongtai1993

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trong trường hợp này lỗi là ở chổ gia đình bạn vi XH bây jo k phải như ngày xưa nữa việc hôn nhân bây jo là mang tính tự nguyện từ hai bên k ép buộc hay làm trái y muốn của 2 bên nên vấn đề này xuất phát từ phía gđ bạn nên bạn phải giải thích cho họ biết rõ nguyện vọng và mong muốn của chính mình vì đây là vấn đề hạnh phúc trăm năm của bạn . và bạn cần phải biết là lý do vì sao gđ bạn k đồng ý bạn  trong việc kết hôn với người mà bạn mong muốn được kết hôn để tháo gỡ hợp tình hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #323376   15/05/2014

    hoangyen8880
    hoangyen8880

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    hôn nhân đời sống

    Các ls cho em hỏi em và bạn gái em sống với nhau vì không được Gd cho phép lên không làm được giấy đkkh bây giờ bạn gái em đang có bầu. Điều em muốn hỏi ở đây là khi sanh đứa bé ra nếu bọn em chia tay em có quyền được nuôi đứa bé hay không. Nếu bọn em làm được đăng ký nhưng bạn em lại muốn khai sinh cho con vào hộ khẩu nhà mình có được không ? CÁC LS CHO E HỎI 2 ĐIỀU TRÊN em xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #323492   16/05/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Đối với yêu cầu của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    1. Quyền nuôi đứa bé

    Theo quy định tại Mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10: "Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết”

    Và theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình “Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn”.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn : "Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác".

    Theo đó, bạn được phép thỏa thuận với bạn gái về việc bạn sẽ nuôi con. Nếu không thỏa thuận được, theo quy định của pháp luật, con dưới ba tuổi sẽ giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

    2. Về việc khai sinh cho con, với những thông tin mà bạn trình bày, chúng tôi chưa thể hiểu rõ ý của bạn: hai bạn đã đăng ký được đối với vấn đề gì và bạn muốn con theo hộ khẩu của bạn hay của bạn gái bạn? Do đó, bạn vui lòng cung cấp thông tin rõ hơn để chúng tôi có thể đưa ra ý kiến tư vấn cụ thể.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #323966   19/05/2014

    phamvanmang22
    phamvanmang22

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ve lam giay ket hon

    Em va vo em o voi nhau co con ,e muon lam giay ket hon ma dau ba me vo cua em ,vo e chi cho ho khau sao cong chung lieu em co lam duoc khong
     
    Báo quản trị |  
  • #323986   19/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2765 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nghị định số 77/2001/NĐ-CP ngày 22/10/2001 quy đinh về thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

    "Điều 5. Thẩm quyền và thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã), nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của một trong hai bên, thực hiện việc đăng ký kết hôn.

    Trong trường hợp cả hai bên không có hộ khẩu thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật về đăng ký hộ khẩu, thì Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi một trong hai bên đăng ký tạm trú có thời hạn, thực hiện việc đăng ký kết hôn.

    2. Khi đăng ký kết hôn, các bên chỉ cần làm Tờ khai đăng ký kết hôn và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế.

    Trong Tờ khai đăng ký kết hôn, các bên ghi bổ sung ngày, tháng, năm xác lập quan hệ vợ chồng hoặc chung sống với nhau như vợ chồng trên thực tế. Trong trường hợp vợ chồng không cùng xác định được ngày, tháng xác lập quan hệ vợ chồng hoặc chung sống với nhau như vợ chồng trên thực tế, thì cách tính ngày, tháng như sau:

    Nếu xác định được tháng mà không xác định được ngày, thì lấy ngày 01 của tháng tiếp theo;

    Nếu xác định được năm mà không xác định được ngày, tháng, thì lấy ngày 01 tháng 01 của năm tiếp theo.".

    Nếu bạn đủ tuổi kết hôn và không thuộc trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại Điều 10 luật hôn nhân thì thực hiện thủ tục kết hôn theo quy định trên.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com