DanLuat 2015

kết hôn người trong ngành CA

Chủ đề   RSS   
  • #384849 24/05/2015

    nl_2015

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn người trong ngành CA

    e muốn hỏi ! bạn trai e làm trong ngành CA chúng e định xét lý lịch kết hôn, nhưng ông ngoại e là người gốc hoa, ông đã mất lâu lắm rồi, ngày xưa ông bị lạc qua VN không rõ nguồn gốc, vậy chúng e có kết hôn được không? e đã kêt nạp đảng

     

     
    1725 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384854   24/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3968 lần


    Chào bạn nl_2015,

    Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Ngoài các điều kiện trên, theo Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA thì: yếu tố lý lịch được mang ra để đánh giá điều kiện kết hôn; nếu như gia đình của người bạn đời chiến sỹ công an có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm chủ trương, đường lối của Đảng thì việc kết hôn sẽ không thực hiện được.

    Như vậy, đủ các điều kiện trên thì bạn đủ điều kiện kết hôn thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #384870   24/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13379)
    Số điểm: 92376
    Cảm ơn: 3015
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Công an kết hôn với đảng viên, có gì là không được nhỉ ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (24/05/2015)

0 Thành viên đang online
-