DanLuat 2015

Kết hôn lại sau khi đã ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #464710 15/08/2017

    vmtrang12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Kết hôn lại sau khi đã ly hôn

    Các luật sư có thể thể tư vấn giúp tôi trường hợp muốn tái hôn sau khi ly hôn cần phải thực hiện những thủ tục gì được không? Có phải nộp lại bản gốc Quyết định ly hôn của tòa án không vì tôi đã làm mất và chỉ còn bản sao công chứng từ năm 2016. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    4059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464714   16/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Việc tái hôn với chồng cũ trong trường hợp này, bạn thực hiện thủ tục như đăng ký kết hôn lần đầu theo Điều 17 và Điều 18 của Luật Hộ tịch 2014. Mà không cần phải có giấy chứng nhận kết hôn cũ.
     
    "Điều 18. Thủ tục đăng ký kết hôn
     
    1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.
     
    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.
     
    Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc."
     
    Báo quản trị |  
  • #465737   27/08/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Đăng ký kết hôn lại thực hiện theo thủ tục nam nữ đi đăng ký kết hôn (Tờ khai đăng ký kết hôn, bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Sổ hộ khẩu hoặc Giấy khai sinh; trường hợp nộp bản sao không có chứng thực, thì phải xuất trình kèm bản chính để đối chiếu). Tuy nhiên do bạn đã ly hôn nên bạn cần xuất trình thêmbản sao có chứng thực (công chứng) quyết định ly hôn của tòa án. 

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #481217   05/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Việc bạn có nhu cầu tái hôn lại có thể thực hiện theo điều 17 và điều 18 luật hộ tịch bạn nhé.

    Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

    2. Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

    a) Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

    b) Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

    c) Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.

    Điều 18. Thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

    Còn vấn đề bạn đã làm mất quyết định của Tòa án, bạn có thể làm một cái đơn xin trích lục lại Quyết định ly hôn cua mình nhé và nộp ở Tòa án nơi ra quyết định ly hôn của bạn trứơc đó.

    Mình có vài thông tinchia sẻ như thế.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #502433   16/09/2018

    Thủ tục kết hôn trong trường hợp này cũng giống như kết hôn lần đầu thôi anh ạ. Anh phải xin được giấy xác nhận độc thân tại nơi anh cư trú. Quyết định ly hôn kia không cần thiết nữa đàu ạ. Còn về các giấy tờ khác chắc anh cũng đã nắm rõ rồi ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-