Kết hôn đồng tính

Chủ đề   RSS   
  • #509963 13/12/2018

    nonmiller

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Kết hôn đồng tính

    Hiện em biết là kết hôn cùng giới tính tại Việt nam được hợp pháp mà cũng chưa được hợp pháp. Như vậy thì muốn kết hôn có yêu cầu phải chứng minh điều gì và quyền lợi sẽ được nhận là gì ạ?
     
    884 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nonmiller vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526710   28/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, hiện tại pháp luật Việt Nam không thừa nhận hôn nhân giữa những người đồng giới tính. Tức là nhà nước sẽ không đăng ký kết hôn cho bạn nhưng bạn có quyền kết hôn với nhau nhưng trên pháp luật thì không thừa nhận mối quan hệ hôn nhân này.

     
    Báo quản trị |  
  • #527123   31/08/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Hôn nhân đồng giới tạm hiểu là kết hôn giữa những người có cùng giới tính sinh học. Trước đây, tại Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, kết hôn giữa những người có cùng giới tính là một trong 5 trường hợp cấm kết hôn.
     
    Tuy nhiên, khi Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 được áp dụng, thay thế cho Luật năm 2000, thì kết hôn đồng giới không còn thuộc trường hợp bị cấm. Thay vào đó, Luật mới chỉ quy định: Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người có cùng giới tính (Điều 8).
     
    Điều này cho thấy, pháp luật đã thay đổi cách nhìn với hôn nhân đồng giới, không nghiêm cấm một cách cứng nhắc như trước đây mà chỉ không thừa nhận, tức là không khuyến khích nhưng cũng không cho phép. Theo đó, các cặp đôi đồng tính vẫn có thể tổ chức đám cưới, vẫn được chung sống với nhau nhưng sẽ không được thừa nhận là vợ chồng về mặt pháp lý.
     
    Báo quản trị |  
  • #527214   31/08/2019

    Hôn nhân đồng giới là vấn đề nhạy cảm rất cao không chỉ ở Việt Nam mà cả trên toàn thế giới, ngay cả với những nước phát triển.

    Hôn nhân đồng giới là hôn nhân giữa hai người có cùng giới tính sinh học, đồng cảm, chia sẻ với nhau những khó khăn trong cuộc sống. Những người cùng giới tính họ cũng mong ước giống như người bình thường đó là được chung sống trong một gia đình với người mình yêu, được quan tâm, chăm sóc, do đó dẫn đến tình trạng kết hôn giữa những người cùng giới tính.

    Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có hiệu lực Quốc hội đã bỏ điều cấm này và thay bằng điều 8, khoản 2 là: “ Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

    Không thừa nhận có nghĩa rằng pháp luật không cho phép người đồng giới đăng kí kết hôn tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay được coi như vợ chồng với các quyền và nghĩa vụ tương ứng.

    Như vậy, theo quy định trên thì hôn nhân đồng tính không còn bị cấm. Người đồng tính có thể tổ chức hôn lễ, chung sống với nhau nhưng dưới con mắt pháp luật thì không được coi như vợ chồng và không thể đăng kí kết hôn với cơ quan nhà nước.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #527497   02/09/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 86 lần


    Tại Khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    “Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

    Như vậy, hiện nay pháp luật Việt Nam không công nhận hôn nhân đồng giới, tuy nhiên cũng không cấm kết hôn đồng giới như Luật Hôn nhân gia đình 2000. Tức là những cặp hôn nhân đồng giới khi kết hôn sẽ không được pháp luật thừa nhận, không được đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, họ có thể sống chung với nhau, tổ chức hôn lễ mà không vi phạm pháp luật, cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính, nhưng họ không có các hệ quả pháp lý như vợ chồng.

    Để kết hôn được pháp luật thừa nhận, trước hết cần đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 như sau:

    “1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này”.

    Và tất nhiên là phải khác giới. Còn về quyền lợi được nhận như bạn hỏi, thì mình nghĩ quyền lợi của kết hôn là vô cùng lớn không chỉ có ý nghĩa trên luật pháp mà còn là vấn đề hệ trọng trong cuộc đời của mỗi người. Trên mặt pháp lý, khi đăng ký kết hôn mối quan hệ của các bạn được pháp luật bảo vệ, mọi mối quan hệ ngoài cuộc hôn nhân của hai người sẽ không chỉ trái đạo đức mà còn trái pháp luật. Ngoài ra, các bạn còn chịu sự ràng buộc bởi các quy định pháp luật về kết hôn, ly hôn. Con của các bạn sẽ có đủ tên của bố mẹ, khi đăng ký khai sinh, hay làm các giấy tờ, hồ sơ sau này. Nói chung, ý nghĩa, quyền lợi của việc kết hôn sẽ tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người nữa, nên câu hỏi này sẽ do mỗi người tự trả lời sẽ khách quan nhất.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #527526   02/09/2019

    Trước đây, việc kết hôn những người cùng giới tính là trường hợp bị cấm và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, hiện nay trong Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì không cấm nhưng có quy định là không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. Còn mối quan hệ này có được pháp luật điều chỉnh hay không thì còn phải thêm một thời gian để cân đo.

     
    Báo quản trị |  
  • #553379   29/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định về Điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Nên trong trường hợp của bạn sẽ không được đăng ký hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #553385   29/07/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1184)
    Số điểm: 10673
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Cộng đồng LGBT viết tắt gồm Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender/ transsexual people là cộng đồng người đồng tính trên thế giới. Ở Việt Nam cộng đồng LGBT bao gồm người đồng tính, song tính, người chuyển giới, cộng đồng này có số lượng khá cao tuy chưa có ước tính cụ thể.
     
    Theo quy định Luật Hôn nhân và Gia đình hiện hành, nhà nước không cấm kết hôn giữa người đồng tính nhưng không thừa nhận việc kết hôn của họ. Có nghĩa là người đồng tính được kết hôn nhưng không được pháp luật bảo vệ khi có tranh chấp xảy ra trong cuộc hôn nhân đó.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |