DanLuat 2015

kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #302842 17/12/2013

    vtmtien1993

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn

    chào luật sư

    luật sư có thể cho em biết giữa con nuôi và con đẻ có được kết hôn với nhau hay không, và điều đó được quy định tại những điều khoảng nào?

    trân trọng

    tien

     
    1863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302848   17/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, theo luật hôn nhân và gia đình

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Như vậy nếu con nuôi và con đẻ khác giới tính thì không bị cấm, có nghĩa là có thể kết hôn với nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-