DanLuat 2015

kết hôn 1 năm chưa đăng ký kết hôn có bi. phat ko?

Chủ đề   RSS   
  • #184640 10/05/2012

    maria_huong9x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn 1 năm chưa đăng ký kết hôn có bi. phat ko?

    chào luât. sư, luât. sư cho em hỏi .em kết hôn 1 năm  nhưng chưa đăng ký kết hôn .bây giờ e muôn đăng ký kết hôn bi phat. bao nhiêu tiền a. ! cảm ơn luât. sư
     
    13406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186831   18/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                  Chào bạn! Trương hợp của bạn tôi tư vấn như sau
                 Theo quy định tại Nghị định 87/2011/NĐ-Cp về Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình

               Điều 8. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng;

    b) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng;

    c) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    d) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

    đ) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    e) Kết hôn giữa những người cùng giới tính.

    2. Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khác:

    Buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân trái pháp luật đối với trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.
               Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình
                Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 87/2001/NĐ-CP như sau:

              Điều 17. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân các cấp

    1. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 200.000 đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 500.000 đồng.

    2. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

    3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến mức cao nhất quy định tại Chương II của Nghị định này;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

    d) Tước quyền sử dụng giấy phép.
                 Căn cứ quy định viện dẫn trên thì hành vi em sống chung 1 năm  nhưng chưa đăng ký kết hôn thì em bị phạt tiền theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 87/2001/NĐ-CP
                  Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #186840   18/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Tại sao LS Lê Thư thường xuyên không chịu đọc kỹ câu hỏi nhỉ, người ta hỏi một đằng, LS trả lời một nẻo là sao emoticon

    Ở đây câu hỏi của người hỏi hoàn toàn không có điểm nào để có thể suy diễn thành " kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng".

    Bótoànthân.com emoticon
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    anhdv352 (18/05/2012)
  • #186857   18/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trả lời luôn cho bạn , việc đăng ký kết hôn là quyền lợi cá nhân của bạn, không phải là nghĩa vụ của bạn đối với Nhà nước và xã hội. Do vậy nếu chưa đăng ký thì cho dù có làm đám cưới và sống chung thì trước pháp luật bạn vẫn còn là người độc thân. Nếu hai người sống yên ấm vui vẻ thì chẳng có gì phải lo lắng, nhưng lỡ khi có xung đột thì bên nữ thường bị thiệt thòi hơn.

    Bạn cứ việc yên tâm tới UBND đăng ký kết hôn, không bị phạt vì đăng ký trễ gì đâu.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-