DanLuat 2015

Kéo dài thời hạn góp vốn điều lệ trên Giấy phép đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #117634 14/07/2011

    ngoc.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Kéo dài thời hạn góp vốn điều lệ trên Giấy phép đầu tư

    Kính gửi Luật sư:

    Em có 1 thắc mắc nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau:

    Cty em là hình thức Cty TNHH 1 TV (100% vốn nước ngoài), trên Giấy phép đầu tư của Cty cam kết sẽ góp đủ vốn điều lệ trong vòng 1 năm kể từ ngày cấp. Đến ngày 29/06/2011 là hết hạn góp vốn nhưng cty em vẫn chưa góp đủ.

    Em có xem trong ND102 về Luật DN, thời hạn góp đủ vốn là 36 tháng kể từ ngày cấp GPKD. Vậy em muốn hỏi Cty em có thể áp dụng theo ND102 là góp đủ vốn trong vòng 36 tháng được không? (Vui lòng chỉ giúp em điều này đựơc quy định ở TTư hay NĐ nào). Nếu không, Cty em muốn kéo dài thời hạn góp đủ vốn thành 36 tháng thì có cần làm hồ sơ gì không & đăng ký với Sớ KH & ĐTư không?

    Chân thành cảm ơn!

     
    17126 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngoc.tran vì bài viết hữu ích
    Duyentran1802 (28/10/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117693   14/07/2011

    cvazuity
    cvazuity

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 34
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định Khoản 1 Điều 65 Luật doanh nghiệp: chủ sở hữu công ty có nghĩa vụ Góp vốn đầy đủ và đúng hạn như đã cam kết; trường hợp không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty.
    Như vậy, đến hạn góp vốn mà chủ sở hữu công ty bạn vẫn chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì vẫn phải chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ của công ty trên giới hạn phần vốn đã cam kết chứ không phải trên số vốn thực tế đã góp.

    hao.tran

     
    Báo quản trị |  
  • #117929   15/07/2011

    ngoc.tran
    ngoc.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn nhưng ý mình muốn hỏi về việc Cty mình đã quá hạn góp đủ vốn điều lệ như cam kết trên GPĐT, bây giờ mình muốn kéo dài thời gian góp trong vòng 36 tháng theo như ND102 Luật DN thì có cần làm hồ sơ gì và báo với Sở KH & ĐTư không?

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #117954   15/07/2011

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn thông thường sẽ được xử lý như sau:
    Bạn hãy làm hồ sơ đăng ký giãn tiến độ thực hiện dự án. Sau khi hồ sơ được thụ lý, thì phía Sở Kế hoạch đầu tư sẽ tiến hành phạt( thông qua bộ phận thanh tra).
    Bạn sẽ bị phạt theo quy định tại nghị định 53/2007? NĐ - CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch đầu tư, nộp phạt tại kho bạc nhà nước, đồng thời sẽ phải cam kết 1 thời hạn nhất định phải hoàn thành các vi phạm như nêu trên
    Sau đó mang biên lai xử phạt về sở kế hoạch đầu tư nộp cho bộ phận thanh tra.
    Tùy theo mức độ vi phạm của bạn như thế nào mà cơ quan nhà nước có quyền cho bạn tiếp tục hoặc thu hồi giấy chứng nhận đầu tư.Tuy nhiên, ít khi xảy ra việc bị thu hồi giấy CNĐT
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 15/07/2011 06:30:52 CH Sửa lỗi font. Cập nhật bởi hanoilawkt ngày 15/07/2011 01:26:16 CH

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
  • #166805   21/02/2012

    phanhaiyen
    phanhaiyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi,
    Công ty em mới thành lập được 4 tháng, nhưng chưa phát sinh công trình gì đến tháng 4 này thì hết hạn góp vốn, nhưng vì chưa có dự án nên sếp em muốn gia hạn thời gian góp vốn, vậy công ty em phải làm thủ tục gì ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #166949   21/02/2012

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Có 2 phương án cho bạn lựa chọn:
    1. Bạn đăng ký thay đổi giấy chứng nhận đầu tư trong đó có nội dung đăng ký thay đổi thời hạn góp vốn.( Hồ sơ và thủ tục bạn xem tham khảo trong trang của sở kế hoạch đầu tư nhé)
    2. Nếu công ty chưa muốn hoạt động tiếp thì bạn hãy đăng ký tạm ngừng hoạt động cho công ty 1 thời hạn nhất định.
    Nếu có vấn đề gì chưa rõ, bạn có thể hỏi thêm, mình sẽ giải thíc thêm cho
    Thân chào!

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanoilawkt vì bài viết hữu ích
    phanhaiyen (21/02/2012)
  • #166975   21/02/2012

    phanhaiyen
    phanhaiyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn bạn vì câu trả lời. Nhưng nếu bên mình không thay đổi giấy chứng nhận đầu tư và cũng không muốn tạm ngừng vì cty đang trong thời gian đấu thầu các dự án. Vấn đề là cty chưa cần vốn từ bên NN chuyển sang để thực hiện dự án , nên hiện tại cty chưa muốn góp đủ vốn điều lệ. Như vậy thì có bị phạt ko hoặc có cách nào khác không ạ, nếu bị phạt thì sẽ bị phạt như thế nào ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #167119   22/02/2012

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn, ngoài 2 phương án mà mình đưa ra cho bạn, thì có thêm 1 phương án nữa đó là các bạn bị phạt và yêu cầu khắc phục hậu quả bạn ah bởi trong giấy chứng nhận đầu tư đã ghi rõ thời hạn bạn "phải" góp đủ vốn điều lệ là thời hạn bạn đã cam kết. Nếu bạn không góp đủ ở thời điểm cuối cùng thì cơ quan thanh tra- sở KHĐT sẽ thực hiện phạt và yêu cầu khắc phục hành vi vi phạm.
    Bạn nói k muốn thay đổi cũng như không muốn tạm ngừng là giọng văn hơi " Chí phèo" bạn nhé. Nếu mình là cơ quan nhà nước, mình sẽ nói ok, bạn cứ làm vì đó là quyền của bạn, còn phạt và áp dụng biện pháp bổ sung là quyền của cơ quan nhà nước chúng tôi
    Vấn đề ko phải ở việc bạn có cần vốn hay không mà vấn đề bạn đã cam kết với cơ quan đầu tư về thời hạn, và bây h bạn không muốn thực hiện theo thời hạn đó thì bạn phải đăng ký thay đổi thời hạn này với cơ quan chủ quản( Thông qua giãn tiến độ hoặc điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư)
    Mức phạt cụ thể nếu vi phạm bạn xem ở nghị định 53/2007 về xử phạt vi phạm hành chính đối với doanh nghiệp
    Thân chào!

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-