Kéo dài thời hạn báo trước chấm dứt Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #523013 10/07/2019

    Kéo dài thời hạn báo trước chấm dứt Hợp đồng lao động

    Xin chào anh/chị Luật sư,

    Em muốn xin tư vấn của anh/chị Luật sư về trường hợp người sử dụng lao động muốn kéo dài thời hạn báo trước chấm dứt Hợp đồng lao động lên 90 ngày. Việc kéo dài thời  hạn  như vậy có vi phạm quy định của luật lao động không ạ?

    Rất mong nhận được tư vấn của anh/chị ạ.

    Em xin cảm ơn.

     
    1198 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maianhdinh0710@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523020   10/07/2019

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (640)
    Số điểm: 4718
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 234 lần


    1/ Nếu người sdlđ báo trước 90 ngày cho nlđ vv sẽ chấm dứt hđlđ theo điều 38, ko bị coi là trái luật.

    2/ Nếu người sdlđ buộc nlđ phải báo trước 90 ngày vv sẽ chấm dứt hđlđ theo điều 37, sẽ bị coi là trái luật. 

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2019)
  • #523046   11/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    NgoThuyKhanh viết:

    1/ Nếu người sdlđ báo trước 90 ngày cho nlđ vv sẽ chấm dứt hđlđ theo điều 38, ko bị coi là trái luật.

    2/ Nếu người sdlđ buộc nlđ phải báo trước 90 ngày vv sẽ chấm dứt hđlđ theo điều 37, sẽ bị coi là trái luật. 

    Theo quan điểm của tôi, Điều 37, 38 quy định về thời hạn tối thiểu để người lao động hoặc người sử dụng lao động thông báo trước khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ.

    Nếu thực tế, việc thông báo được thực hiện sớm hơn (trên mức tối thiểu) thì không bị coi là trái luật.

    Tuy nhiên, khi quy định về thời hạn báo thông báo như trên, cần chú ý đến trường hợp lao động nữ mang thai vì thời hạn báo trước để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động sẽ theo thời hạn mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định theo Điều 156 Bộ luật lao động năm 2012 và Điều 8 Nghị định 85/2015/NĐ-CP.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2019)
  • #523030   10/07/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Tại khoản 3 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    Vậy nếu người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận với nhau trước 90 ngày khi hợp đồng lao động hết hạn thì cũng được coi là báo trước 90 ngày chứ nhỉ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #523047   11/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    vulieu9102 viết:

    Tại khoản 3 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    Vậy nếu người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận với nhau trước 90 ngày khi hợp đồng lao động hết hạn thì cũng được coi là báo trước 90 ngày chứ nhỉ?

    Theo quan điểm của tôi, thời hạn báo trước bác maianhdinh quan tâm được áp dụng trong các trường hợp "đơn phương" chấm dứt hợp đồng lao động chứ không phải trường hợp thỏa thuận chấm dứt hợp đồng như bác nói. Nếu đã thỏa thuận chấm dứt thì không phải thông báo, các bên tự thực hiện với nhau thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2019)
  • #523808   25/07/2019

    Quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 về thời gian báo trước khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng là thời gian báo trước tối thiểu bạn nhé. Nghĩa là khi bạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có thể báo trước 3 tháng hay 5 tháng thì đều được, không có vi phạm gì đâu.

     
    Báo quản trị |