Kế toán trưởng có cần phải có chứng chỉ hành nghề kế toán không?

Chủ đề   RSS   
  • #116043 07/07/2011

    hanhtbh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kế toán trưởng có cần phải có chứng chỉ hành nghề kế toán không?

    Hiện nay tôi đang làm kế toán trưởng cho 2 cty (có hợp đồng lao động). Ngành nghề kinh doanh của họ là: sản xuất sản phẩm cơ khí, dây nhựa giả mây. Tôi muốn hỏi: Trường hợp của tôi có cần phải có Chứng chỉ hành nghề kế toán không? Nếu tôi chỉ làm cho 1 cty với ngành nghề kinh doanh như trên thì tôi có cần phải có Chứng chỉ hành nghề kế toán không?

    Rất mong hồi âm!

    Chân thành cảm ơn!

     
    29014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116054   07/07/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 282 lần


    Dù bạn làm KTT cho 1 hay nhiều công ty, bạn đều phải có chứng chỉ. Bạn đọc #00b0f0;">điều 53 Luật kế toán số 03/2003/QH11 nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #116421   08/07/2011

    hanhtbh
    hanhtbh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    #00b0f0;">Điều 53 Luật kế toán: "Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng".
    Không có đoạn nào nói là phải có Chứng chỉ hành nghề kế toán?!

     
    Báo quản trị |  
  • #116455   09/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu là nếu bạn ký HĐLĐ làm KTT, hoặc bạn được bổ nhiệm làm KTT thì không cần có chứng chỉ hành nghề kế toán.

    Chứng chỉ này chỉ cần đến trong trường hợp bạn được thuê làm KTT, theo quy định ở NĐ 129/2004 được trích dẫn dưới đây

    Điều 39. Thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng

    Căn cứ khoản 1 Điều 56 của Luật Kế toán, việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng được quy định như sau:

    1. Đơn vị kế toán được thuê doanh nghiệp dịch vụ kế toán hoặc người có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán hoặc làm kế toán trưởng.

    2. Người được thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng phải đảm bảo những tiêu chuẩn nghề nghiệp quy định tại các Điều 51, 55, 56 và Điều 57 của Luật Kế toán.

    3. Người được thuê làm kế toán trưởng phải có đủ các điều kiện:

    a) Có chứng chỉ hành nghề kế toán theo quy định tại Điều 57 của Luật Kế toán;

    b) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính;

    c) Có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán hoặc có đăng ký hành nghề kế toán trong doanh nghiệp dịch vụ kế toán.

    4. Người được thuê làm kế toán có trách nhiệm và quyền của người làm kế toán quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 50 của Luật Kế toán. Người được thuê làm kế toán trưởng có trách nhiệm và quyền của kế toán trưởng quy định tại Điều 54 của Luật Kế toán.

    5. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán phải chịu trách nhiệm về việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 09/07/2011 02:41:05 CH sửa chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    anhdao_1994 (17/12/2019)
  • #116515   09/07/2011

    hanhtbh
    hanhtbh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi làm KTT cho cty TNHH . Như vậy là được bổ nhiệm hay được thuê? Từ ngữ trong luật tôi không hiểu mấy emoticon

     
    Báo quản trị |  
  • #116518   09/07/2011

    trantrinhtuananh
    trantrinhtuananh
    Top 500
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 77 lần


    Được thuê tức là bạn không phải ký HĐLĐ với cty đó, nói nôm na thì là bạn làm KTT partime cho một công ty khác, ko phải fulltime.Thay vì ký HĐLĐ, cty đó ký hợp đồng dịch vụ thuê KTT, lúc này bạn phải có chứng chỉ hành nghề kế toán thì mới được làm KTT cho một công ty khác.

    Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng là 1 điều kiện cần có để được bổ nhiệm làm Kế Toán Trưởng.Nó khác với chứng chỉ hành nghề kế toán(giống như 1 giấy chứng nhận để được hành nghề KT, đc phép làm thêm kế toán, sổ sách cho các cty khác)
    Cập nhật bởi trantrinhtuananh ngày 09/07/2011 01:12:22 CH

    "Ngủ quách, sự đời thây kẻ thức..."

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantrinhtuananh vì bài viết hữu ích
    anhdao_1994 (17/12/2019)