kế toán, thuế

Chủ đề   RSS   
  • #180275 21/04/2012

    thanhluandien

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    kế toán, thuế

    Thưa  cháu mới ra trường và đang làm cho công ti cổ phần đào tạo nhân lực (công ti tư nhân, hoạt động dạy bảo dưỡng xe ô tô) mới thành lập cuối tháng 2 năm 2012. Sau khi đọc một số văn bản thuế GTGT , thấy nói dạy học, dạy nghề không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Cháu không biết công ti cháu có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không? và có phải nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng không? Rất mong sớm nhận được sự tư vấn.  Cháu xin chân thành cảm ơn.
     
    2978 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182113   29/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Phạm Thanh xin trả lời như sau:
    Theo quy định tại khoản 13 Điều 5 xác định dạy học, dạy nghề theo quy định pháp luật là đối tượng không chịu thuế. Tại Mục 13 Phần II thông tư số 129_2008_TT-BTC hướng dẫn chi tiết nghị định hướng dẫn luật thuế GTGT đã quy định:" Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp."
    Như vậy, những trường hợp dạy học, dạy nghề nêu trên thì không phải chịu thuế VAT.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |