Kế toán thuế

Chủ đề   RSS   
  • #361971 10/12/2014

    hanco

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:20/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kế toán thuế

    Thưa luật sư

    Cho công ty mình hỏi.

    Phó giám đốc điều hành công ty không nhận lương không đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế... có được không? nếu các văn bản, hợp đồng đã kí khi quyết toán thuế có bị loại ra không ( ở công ty mình có rất nhiều hợp đồng thuê gian hàng)? Nhiều lúc mình cảm giác như là công ty ma. mặc dù mình làm kế toán mình biết tất cả hợp đồng, doanh thu là có thật. Nếu vi phạm thì vi phảm điều khoản nào trong luật lao đông, luật doanh nghiệp....

    Cảm ơn luật sư nhiều

    Trân trọng!

    Luật sư có thể gửi giúp theo Gmai: nguyenminhthuy8277@gmail.com

     
    2238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364774   25/12/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Về vấn đề trả lương thì do 2 bên tự thỏa thuận, nên công ty bạn có quyền không trả. Tuy nhiên BHXH thì vẫn phải đóng.

    Xem quy định tại Luật BHXH 2006, Quyết định 1111/QĐ-BHXH

    MỤC 1. BẢO HIỂM XÃ HỘI BẮT BUỘC

    Điều 4. Đối tượng tham gia

    1. Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

     
    1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.
     
    Báo quản trị |