Kế toán của doanh nghiệp tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #88239 14/03/2011

    nhoemnhieutm89

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 991
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Kế toán của doanh nghiệp tư nhân

    Chào các anh chị!

    Em mới xin việc tại một doanh nghiệp tư nhân, công ty em chỉ có một mình em làm kế toán như vậy em được coi là kế toán trưởng không ạ? Nếu là kế toán trưởng nhưng em chưa có chứng chỉ kế toán trưởng như vậy em đang vi phạm luật đúng không ạ?

    Em rất mong hồi âm của các anh chị. Em xin chân thành cảm ơn!

     
    22769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88260   14/03/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Chào em!

    Theo quy định tại Điều 53 - Luật kế toán số 03/2003/QH11 :Một trong ba tiêu chuẩn và điều kiện kế toán trưởng :

    2. Người làm kế toán trưởng#ffffff; font-family: arial;"> #ff0000;">phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

    Em chưa có chứng chỉ KTT thì em không được làm kế toán trưởng nhé.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #88453   15/03/2011

    nhoemnhieutm89
    nhoemnhieutm89

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 991
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cảm ơn chị nha! em biết luật là như thế nhưng thấy các chị đi trước cúng chưa có chứng chỉ kế toán trưởng mà vẫn làm nên em cũng cứ nhận gời em phải xin nghỉ ah chị? vì em mới tôt nghiệp cao đẳng thôi không được thi chưng chỉ kế toán trưởng đúng không ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #88459   15/03/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Điều 2. Tiêu chuẩn học viên tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng

    1. Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a/ Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b/ Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

    - Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

    #ff0000;">- Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

     c/ Học viên tham gia khoá học phải nộp đơn xin học có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác và bản photocoppy có công chứng bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.

    2. Người nước ngoài có Chứng chỉ chuyên gia kế toán, Chứng chỉ hành nghề kế toán, Chứng chỉ kiểm toán viên hoặc bằng tốt nghiệp đại học của các tổ chức nước ngoài được Bộ Tài chính Việt Nam thừa nhận được tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng do đơn vị được Bộ Tài chính chấp thuận được tổ chức khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng cho người nước ngoài.


    Trích tại : Phụ Lục kèm theo của Quyết Định 98/2007/QĐ-BTC quy chế về bồi dưỡng và cấp chứng chỉ KTT.


    Theo quy định trên của BTC thì bạn chưa đủ điều kiện để dự thi cấp CC kế toán trưởng.Và tất nhiên, bạn cũng không thể giữ chức vụ kế toán trưởng.Giám đốc cty hoàn toàn có thể bổ nhiệm bạn giữ chức vụ kế toán. Tại điều 48- Luật kế toán số 03/2003/QH11 quy định :

    Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán

    1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.

    2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. #ff0000; text-decoration: underline;">Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).

    3. Trường hợp cơ quan, doanh nghiệp có đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp cơ sở thì tổ chức bộ máy kế toán theo quy định của pháp luật.



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    tanphuocvo1987 (26/12/2012)
  • #88482   15/03/2011

    nhoemnhieutm89
    nhoemnhieutm89

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 991
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    em hiểu rồi. em cảm ơn nhiều ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #232428   10/12/2012

    Nếu như Em nói thì Em chỉ được bổ nhiệmlàm phụ trách BPKT( tương đương KTT và chịu trách nhiệm nhưKTT) thui. but  nhớ là ko quá 1 năm nha.

     
    Báo quản trị |