KÊ THUẾ GTGT THEO QUÝ

Chủ đề   RSS   
  • #359914 01/12/2014

    NgaKC

    Female
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    KÊ THUẾ GTGT THEO QUÝ

    Kính gửi các luật sư!

    Công ty tôi mới thành lập từ tháng 1 nam 2014. Theo TT 151 tôi thuộc đối tượng kê khai thuế theo quý từ tháng 10/2014. Nhưng do tôi không đọc rõ Thông tư nên tháng 10 tôi kê khai theo tháng và đã đóng thuế GTGT. Luật sư cho tôi hỏi :

    - Hết quý 4 tôi kê khai lại thuế GTGT bao gồm cả tháng 10 có được không ?

    - Tiền thuế GTGT tôi có được trừ số đã đống rồi không ?

    Mong sớm được hồi âm!

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    3019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442627   25/11/2016

    aisakataiga
    aisakataiga

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra ý kiến để thảo luận

    Căn cứ vào điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC  được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 151/2014/TT-BTC  về vấn đề khai thuế giá trị gia tăng

     “b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

    b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

    Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

    Trong trường hợp của bạn do hợp tác xã mới thành lập nên trong tháng 10/2014 thì hợp tác xã kê khai thuế theo quý. Từ năm 2016 (năm dương lịch tiếp theo) sẽ căn cứ vào doanh thu trong 12 tháng của năm 2015 (năm dương lịch liền kề trước đó) để xác định thu thuế GTGT theo quý hay tháng

     
    Báo quản trị |