DanLuat 2015

kê khai thuế vãng lai

Chủ đề   RSS   
  • #403433 21/10/2015

    tranthuan10061990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    kê khai thuế vãng lai

    Kính chào anh/chị.

    Ngày 01/12/2014 công ty em có xuất một hóa đơn ghi nhận doanh thu thi công 1 công trình ngoại tỉnh.

    Nhưng đến tháng 10/2015 mới làm thủ tục đăng ký hồ sơ thuế vãng lai với cơ quan thuế quản lý nơi có công trình đang thi công. cho đến nay đã phát sinh doanh thu 2 lần nữa.

    Anh/chị cho em hỏi:

    tờ khai thuế vãng lai bây giờ mới kê khai sẽ kê khai trong tháng hiện tại hay kê khai để thời gian phát sinh doanh thu. việc kê khai chậm chễ có bị phạt gì hay không?

    Rất mong anh/chị giúp đỡ!

    Em cảm ơn!

     
    4476 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403934   26/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4648)
    Số điểm: 30637
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1072 lần


    Bạn xem quy định về kê khai thuế GTGT tại Thông tư 219/2013/TT-BTC.

    c) Khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo từng lần phát sinh đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.
    phát sinh khi nào là phải khai khi đó, bây giờ mới nhớ là chưa khai thì cũng tờ khai đó, thời gian phát sinh cũng là tờ khai đó
    2 lần phát sinh sau thì phátsinh khi nào kê khai khi đó.
     
    Bây giờ bạn mới kê khai thì xem như đã trễ và có thể bị xử phạt theo Nghị định 129/2013/NĐ-CP

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

    2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hp quy định tại Khoản 1, Điều này).

    3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày.

    4. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.

    5. Phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.

    6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

    b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

    c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

    d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thi hạn quy định trên 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế.

    7. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật quản lý thuế.

    8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

    9. Người nộp thuế chậm nộp hồ sơ khai thuế bị xử phạt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều này nếu dẫn đến chậm nộp tiền thuế thì phải nộp tiền chậm nộp thuế theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-