DanLuat 2015

kê khai thuế thu nhập cá nhân người nước ngoài như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #61560 20/09/2010

    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    kê khai thuế thu nhập cá nhân người nước ngoài như thế nào

    Xin các anh, chị tư vấn giúp:

    Công ty  P (đặt trụ sở  tại Singapor) có ký hợp đồng cho Công N (Việt Nam) thuê tàu và theo yêu cầu của bên thuê tàu, Công ty P đã cử đoàn thuỷ thủ (cư trú tại Singapor) điều khiển phương tiện từ Singapor đến Việt Nam để bàn giao cho Công ty N thuê.

    Đoàn thuỷ thủ đã làm việc trên tàu tại Việt Nam trong thời gian 30 ngày, toàn bộ thu nhập của thuỷ thủ do Công ty P trực tiếp chi trả.

    Như vậy, những thuỷ thủ có phải kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam ?  trình tự hồ sơ, thủ tục được hướng dẫn tại những văn bản qui phạm pháp luật về thuế nào? 

    Thanks!

    Cập nhật bởi admin ngày 20/09/2010 08:54:14 PM
     
    12418 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61563   20/09/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần



    Chào bạn!

    Toàn bộ thu nhập của thuỷ thủ do cty P trực tiếp chi trả. Cty P đặt trụ sở tại Singapo, thu nhập của thuỷ thủ chịu sự điều chỉnh của luật thuế Singapo.

    Công ty N đâu có trả lương cho đoàn thuỷ thủ, thì sao phải nộp thuế.
    Cập nhật bởi admin ngày 20/09/2010 08:54:42 PM

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #61567   20/09/2010

    nqtrang
    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần



    Cám ơn bạn:

    Nhưng dựa vào điều luật nào bạn có thể hổ trợ chỉ giúp mình. Cho mình hỏi thêm: nếu các thuỷ thủ này làm việc tại Việt Nam từ ngày 01/7/2010 đến 31/12/2010 thì cũng không phải nộp thuế TNCN tại Việt Nam?
    Cập nhật bởi admin ngày 20/09/2010 08:55:33 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #61573   20/09/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Oh, Mình sorry nhé!

    Là có phải đóng thuế tncn-
    luật thuế TNCN hiện hành đã quy định cụ thể như sau :


    Điều 32. Thời điểm xác định thu nhập chịu #a0ffff;">thuế

    1. Thời điểm xác định thu nhập chịu #a0ffff;">thuế đối với thu nhập quy định tại Điều 25 của #ffff66;">Luật này là thời điểm cá nhân không cư trú nhận được thu nhập hoặc thời điểm xuất hoá đơn bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ.

    2. Thời điểm xác định thu nhập chịu #a0ffff;">thuế đối với thu nhập quy định tại các điều 26, 27, 30 và 31 của #ffff66;">Luật này là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả thu nhập cho cá nhân không cư trú hoặc thời điểm cá nhân không cư trú nhận được thu nhập từ tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

    Và :

    Điều 26. #a0ffff;">Thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công

    1. #a0ffff;">Thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu #a0ffff;">thuế từ tiền lương, tiền công quy định tại khoản 2 Điều này nhân với #a0ffff;">thuế suất 20%.

    2. Thu nhập chịu #a0ffff;">thuế từ tiền lương, tiền công là tổng số tiền lương, tiền công mà cá nhân không cư trú nhận được do thực hiện công việc tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập.

     

     

    Cập nhật bởi admin ngày 21/09/2010 10:06:26 AM Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 20/09/2010 05:04:27 PM enter xuống dòng.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #61620   21/09/2010

    nqtrang
    nqtrang
    Top 150
    Lớp 1

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2462
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo mình nghĩ:

    Các thuỷ thủ có mặt tại Việt Nam  30 ngày (dưới 183 ngày) và  Công ty P ( chủ sử dụng lao động) không phải là đối tượng cư trú của Việt Nam bất kể tiền công đó được trả trực tiếp bởi chủ lao động hoặc thông qua một đối tượng đại diện cho chủ lao động; và tiền lương trả cho thuỷ thủ không do một cơ sở thường trú mà chủ lao động có tại Việt Nam chịu và phải trả thì những thuỷ thủ của Công ty P phải được miễn thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam chứ.

    Bạn  tư vấn thêm cho mình nhe, thanks

    Cập nhật bởi admin ngày 21/09/2010 10:07:51 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #221739   23/10/2012

    JamieTran
    JamieTran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Thủ tục kê khai Thuế TNCN đối với người nước ngoài

    Xin chào các anh, chị!

    Mong các anh chị tư vấn giúp em trường hợp sau:

    Trong thông tư 84 có nội dung như sau: "Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập"; 

    Vì công ty co các chuyên gia nước ngoài làm việc tại VN nhưng không nhận thu nhập tại VN (Nhận lương từ công ty nước ngoài, nhưng được bên Việt Nam trả tiền nhà hàng tháng) vẫn phải kê khai thuế TNCN và đóng thuế TNCN.

    Bây giờ mình làm thủ tục như thế nào, họ vẫn chưa có mã số thuế, biểu mẫu kê khai số mấy, và bảng lương công ty mình không có danh sách các cá nhân người nước ngoài thì phải căn cứ vào đâu để tính thuế thu nhập, thực chất cac cá nhân này đã đóng thuế TNCN tại nước chi trả thu nhập rồi. Và hạn đăng ký thuế TNCN trể thì bị phạt như thế nào?
     

    Anh chị nào làm thủ tục đăng ký rồi hướng dẫn giúp em với. Cám ơn các anh chị nhiều.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-