kê khai thuế GTGT cho hợp tác xã

Chủ đề   RSS   
  • #355644 11/11/2014

    naruto2014

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    kê khai thuế GTGT cho hợp tác xã

    Chào luật sư, 

    Luật sư cho tôi hỏi trường hợp: Hợp tác xã thành lập tháng 03/2014 nhưng chưa hoạt động, kê khai thuế GTGT hàng tháng =0, đến tháng 10/2014 mới phát sinh doanh thu. vậy theo quy định thì tháng 10 hợp tác xã kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý?

    Xin cảm ơn!

     
    6357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442628   25/11/2016

    aisakataiga
    aisakataiga

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra ý kiến để thảo luận

    Căn cứ vào điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC  được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 151/2014/TT-BTC  về vấn đề khai thuế giá trị gia tăng

     “b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

    b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

    Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

    Trong trường hợp của bạn do hợp tác xã mới thành lập nên trong tháng 10/2014 thì hợp tác xã kê khai thuế theo quý. Từ năm 2016 (năm dương lịch tiếp theo) sẽ căn cứ vào doanh thu trong 12 tháng của năm 2015 (năm dương lịch liền kề trước đó) để xác định thu thuế GTGT theo quý hay tháng.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |