Kê khai thuế đv và hạch toán hóa đơn từ năm trước có được chấp nhận không?

Chủ đề   RSS   
  • #238697 10/01/2013

    quangvinhkt90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Kê khai thuế đv và hạch toán hóa đơn từ năm trước có được chấp nhận không?

    em có 1 câu hỏi ntn:

    Cty em có 1 hóa đơn đầu vào mua TSCD ngày trên hóa đơn từ 19/09/2011 nhưng em không kê khai và cũng chưa hạch toán chi phí năm 2011. Năm 2012 em kê khai vào tháng kỳ tính thuế tháng 02 ngày cơ quan thuế nhận báo cáo là ngày 15/03/2012. Vậy hóa đơn đó của em có được tính vào chi phí năm 2012 không?, việc kê khai thuế như thế có đúng không?

    Em mới vào làm đang giải quyết từng phần của chị kế toán trước .

    Các anh, chị dúp em mới "chị Vân dúp em mới nhá"

    Em cảm ơn anh, chị rất nhiều./.

     
    33919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238912   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Thông tư 28 năm 2011 có quy định:

    Điều 9. Quy định chung về khai thuế, tính thuế

    1. Nguyên tắc tính thuế, khai thuế

    a) Người nộp thuế phải tính số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước, trừ trường hợp cơ quan thuế ấn định thuế hoặc tính thuế theo quy định tại Điều 37 và Điều 38 của Luật Quản lý thuế.

    b) Người nộp thuế phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế với cơ quan thuế theo mẫu do Bộ Tài chính quy định và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế.

    c) Đối với loại thuế khai theo tháng, quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều này.

    d) Đối với loại thuế khai theo tháng hoặc khai theo quý, kỳ tính thuế đầu tiên được tính từ ngày bắt đầu hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế đến ngày cuối cùng của tháng hoặc quý, kỳ tính thuế cuối cùng được tính từ ngày đầu tiên của tháng hoặc quý đến ngày kết thúc hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế. Kỳ tính thuế năm của thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc thuế tài nguyên được tính theo năm dương lịch hoặc năm tài chính của người nộp thuế. Kỳ tính thuế năm của các loại thuế khác là năm dương lịch.

    Hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế của bạn đã không được kê khai trong kỳ thuế theo quy định. Trường hợp này bạn khai bổ sung theo quy định sau:

    5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế

    a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

    b) Mẫu hồ sơ khai bổ sung:

    - Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;

    - Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS);

    - Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.

    c) Trường hợp người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp hoặc giảm số tiền thuế đã được hoàn, căn cứ vào hồ sơ khai bổ sung, điều chỉnh người nộp thuế nộp số tiền thuế tăng thêm hoặc nộp lại số tiền thuế đã được hoàn, đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp hoặc số tiền thuế đã được hoàn, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế, Điều 12 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP.

    Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    quangvinhkt90 (11/01/2013)
  • #238943   11/01/2013

    quangvinhkt90
    quangvinhkt90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn anh! nhưng hình như ý kiến của anh chưa gần với câu hỏi của em

    ý em là Cty em có 1 hóa đơn đầu vào mua TSCD ngày trên hóa đơn từ 19/09/2011 nhưng em không kê khai và cũng chưa hạch toán chi phí năm 2011. Năm 2012 em kê khai vào tháng kỳ tính thuế tháng 02 ngày cơ quan thuế nhận báo cáo là ngày 15/03/2012

    Vậy hóa đơn đó của em có được hạch toán tính vào chi phí năm 2012 không?  việc kê khai thuế như thế có đúng không? và em có được khấu trừ số tiền thuế đầu vào của hóa đơn đó không?

    em cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #239881   16/01/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    quangvinhkt90 viết:

    em có 1 câu hỏi ntn:

    Cty em có 1 hóa đơn đầu vào mua TSCD ngày trên hóa đơn từ 19/09/2011 nhưng em không kê khai và cũng chưa hạch toán chi phí năm 2011. Năm 2012 em kê khai vào tháng kỳ tính thuế tháng 02 ngày cơ quan thuế nhận báo cáo là ngày 15/03/2012. Vậy hóa đơn đó của em có được tính vào chi phí năm 2012 không?, việc kê khai thuế như thế có đúng không?

    Em mới vào làm đang giải quyết từng phần của chị kế toán trước .

    Các anh, chị dúp em mới "chị Vân dúp em mới nhá"

    Em cảm ơn anh, chị rất nhiều./.

    Em ko nói rõ hóa đơn mua TSCĐ trị giá bao nhiêu ? và tài sản gì ? Câu hỏi của em chưa rõ ràng, nên khó tư vấn chi tiết cho em được. Không phải cứ có hóa đơn mua TSCĐ thì đều được khấu trừ thuế toàn bộ. Ví dụ như TH này :

    Tài sản cố định là ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống (trừ ô tô sử dụng vào kinh doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn) có trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng (giá chưa có thuế GTGT) thì số thuế GTGT đầu vào tương ứng với phần trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng không được khấu trừ.

    Hóa đơn bỏ sót, nếu đủ đk khấu trừ  thuế theo Luật Thuế GTGT thì em được phép kê khai khấu trừ bổ sung. Thời hạn kê khai khấu trừ bổ sung với hóa đơn bỏ sót tối đa là 6 tháng.

    Em bỏ sót chưa hạch toán hóa đơn đó vào 2011, em được phép hạch toán bổ sung vào năm 2012. Đồng thời, trích khấu hao theo TT203/2009/TT-BTC. Nếu TSCĐ đó phục vụ cho hđsxkd của đơn vị, có hóa đơn chứng từ đầy đủ, hợp pháp thì chi phí khấu hao của TS hàng tháng được tính vào chi phí hợp lý đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    quangvinhkt90 (17/01/2013) hongnhung2503 (15/07/2014)
  • #239925   17/01/2013

    quangvinhkt90
    quangvinhkt90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em hiểu rồi ah! em cảm ơn chị Bích Vân rất nhiều

    Chúc chị công tác tốt và đạt được nhiều thành công trong cuộc sống!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #333305   15/07/2014

    Dear chị,

    tiện đây e nhờ chị tư vấn hộ e với. cty e cũng bỏ sót hóa đơn nhưng hơi khác với bạn Vinh 1 chút.

    theo quy định mới, từ 01/01/2014 đc kê khai bổ sung hóa đơn ko hạn chế thời gian, chỉ cần trc khi có quyết định quyết toán thuế. bên e đã quyết toán thuế đến năm 2013, có 1 số hóa đơn năm 2013 (của nhiều tháng ) bỏ sót có đc kê khai và hạch toán vào quý II năm 2014 ko ạ? (quý I đã KK xong rồi chị à)

    Em cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongnhung2503 vì bài viết hữu ích
    anhdao208 (21/08/2014)