kê khai thiếu HĐ đầu ra xử lý như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #360027 01/12/2014

    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    kê khai thiếu HĐ đầu ra xử lý như thế nào ?

    Cty em kê khai thiếu 1 HĐ đầu ra của Quý 2/2014 và báo cáo sử dụng hóa đơn cũng bị thiếu HĐ đó..giờ em phải giải quyết thế nào và mức hình phạt như thế nào ạ..

     
    20604 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThuySini vì bài viết hữu ích
    Thanhnhan2303 (23/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360041   01/12/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    ThuySini viết:

    Cty em kê khai thiếu 1 HĐ đầu ra của Quý 2/2014 và báo cáo sử dụng hóa đơn cũng bị thiếu HĐ đó..giờ em phải giải quyết thế nào và mức hình phạt như thế nào ạ..

     

    Em làm điều chỉnh KHBS làm báo cáo thuế lại, và nộp lại thôi. Nếu có phát sinh số dương phải nộp thêm thì nộp thêm tiền thuế và số tiền phạt nộp chậm.

    Đối với BC sử dụng hóa đơn, làm sai thì làm lại, nộp lại và theo khoản 1, điều 13, thông tư 10/2014/TT-BTC về hóa đơn.

    Điều 13. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lập sai hoặc không đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, theo quy định.

    Ngoài bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân phải lập và gửi lại cơ quan thuế các thông báo, báo cáo đúng quy định. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trong thời hạn quy định nộp thông báo, báo cáo thì không bị xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    ThuySini (01/12/2014)
  • #360049   01/12/2014

    ThuySini
    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    dạ vâng em cảm ơn ạ..cho em hỏi thêm đưược ko ạ..

    tới tháng 11/2014 cty em nhận được hóa đơn trả lại của khách hàng ở quý 2 nên em phải kkbs điều chỉnh lại hóa đơn đó và báo cáo sử dụng hóa đơn như thế nào ạ, quý 2 vừa khai thiếu và vừa khai thừa ạ nên em sẽ KKBS điều chỉnh cùng 1 lúc được ko ạ ..mà tờ khai thuế TNDN tạm tính có phải kê khai và nộp lại ko ạ ..

     
    Báo quản trị |  
  • #363817   20/12/2014

    KTTU02
    KTTU02

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    ThuySini viết:

    Cty em kê khai thiếu 1 HĐ đầu ra của Quý 2/2014 và báo cáo sử dụng hóa đơn cũng bị thiếu HĐ đó..giờ em phải giải quyết thế nào và mức hình phạt như thế nào ạ..

     

    1. Vào tờ khai quý 2 rồi chọn: "Tờ khai bổ sung". Tiến hành kê khai bổ sung

    - Sau đó sang bên tờ KHBS xem xuất hiện các chỉ tiêu như thế nào. Nếu chỉ tiêu 40 là dương tức là bạn phải đi nộp tiền thuế và tiền phạt.

    Chi tiết cách làm xem tại đây: Cách kê khai bổ sung điều chỉnh

     

    2. Làm lại báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, và bị phạt từ 200 - 1tr

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KTTU02 vì bài viết hữu ích
    ThuySini (22/12/2014)
  • #363970   22/12/2014

    ThuySini
    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    KTTU02 viết:

     

    ThuySini viết:

     

    Cty em kê khai thiếu 1 HĐ đầu ra của Quý 2/2014 và báo cáo sử dụng hóa đơn cũng bị thiếu HĐ đó..giờ em phải giải quyết thế nào và mức hình phạt như thế nào ạ..

     

     

     

    1. Vào tờ khai quý 2 rồi chọn: "Tờ khai bổ sung". Tiến hành kê khai bổ sung

    - Sau đó sang bên tờ KHBS xem xuất hiện các chỉ tiêu như thế nào. Nếu chỉ tiêu 40 là dương tức là bạn phải đi nộp tiền thuế và tiền phạt.

    Chi tiết cách làm xem tại đây: Cách kê khai bổ sung điều chỉnh

     

    2. Làm lại báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, và bị phạt từ 200 - 1tr

     

    bạn ơi cho mình hỏi khi kê khai bs thì thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau giảm thì quý 3 mình phải bổ sung lại như thế nào vì bây giờ mình mới phát hiện sai sót và báo cáo thuế qúy 3 mình đã gửi rồi ạ ..

     
    Báo quản trị |  
  • #363993   22/12/2014

    KTTU02
    KTTU02

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    ThuySini viết:

    bạn ơi cho mình hỏi khi kê khai bs thì thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau giảm thì quý 3 mình phải bổ sung lại như thế nào vì bây giờ mình mới phát hiện sai sót và báo cáo thuế qúy 3 mình đã gửi rồi ạ ..

    - Mình đọc mãi mà không hình dung câu hỏi bạn muốn hỏi. (Bạn có click vào đường link bên trên, m đã viết rõ trong đó rồi)

     

    VD: Hiện tại là tháng 12 thuộc quý 4/2014, bạn phát hiện sai sót từ tháng 4 thuộc quý 2/2014. Bạn tiến hành kê khai bổ sung quý 2. Sau khi kê khai bổ sung xong thì bạn thấy xuất hiện chỉ tiêu 43 trên tờ KHBS dương. (VD là: 2.000.000)

    - Thì bạn nhập số tiền đó vào chỉ tiêu 38 của tờ khai quý 4 (không phải quý 3 bạn nhé).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KTTU02 vì bài viết hữu ích
    ThuySini (22/12/2014)
  • #364020   22/12/2014

    ThuySini
    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn nhiều nhé..

    Mình phát hiện sai sót ở quý 2/2014, tiền thuếcủa hóa đơn đầu ra kê thiếu là 200.000 đ, lúc đó thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau của bên mình là 2.200.000đ.  Sang quý 3/2014 khi chưa phát hiện sai sót mình vẫn để " Thuế GTGT được khấu trừ của kỳ trước chuyển sang là 2.200.000đ. Đến hiện tại mơí phát hiên sai sót thì mình kê khai bổ sung Quý 2 và số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau ( tức quý3) là  2.000.000 đ thôi ạ nên mình ko biết phái điều chỉnh số chênh lệch quý 3 như thế nào ...

     
    Báo quản trị |  
  • #364034   22/12/2014

    KTTU02
    KTTU02

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    ThuySini viết:

    cảm ơn bạn nhiều nhé..

    Mình phát hiện sai sót ở quý 2/2014, tiền thuếcủa hóa đơn đầu ra kê thiếu là 200.000 đ, lúc đó thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau của bên mình là 2.200.000đ.  Sang quý 3/2014 khi chưa phát hiện sai sót mình vẫn để " Thuế GTGT được khấu trừ của kỳ trước chuyển sang là 2.200.000đ. Đến hiện tại mơí phát hiên sai sót thì mình kê khai bổ sung Quý 2 và số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau ( tức quý3) là  2.000.000 đ thôi ạ nên mình ko biết phái điều chỉnh số chênh lệch quý 3 như thế nào ...

     

    - Trời bạn không hiểu những gì mình nói ah.

    - Bạn vào tờ khai quý 2 lựa chọn :"Tờ khai bổ sung", sau khi điều chỉnh xong thì bạn phải xem bên tờ "KHBS" nó xuất hiện ở chi tiêu nào. (40 hay 43). Sau đó xử lý tiếp.

    VD:  Nếu xuất hiện ở chỉ tiêu 43 dương thì nhập vào chỉ tiêu 38 trên tờ khai quý 4 (Tờ khai quý 3 để nguyên vậy không làm gỉ cả)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KTTU02 vì bài viết hữu ích
    ThuySini (22/12/2014)
  • #364099   22/12/2014

    ThuySini
    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    mình hiểu rồi bạn à..cảm ơn bạn nhiều nhé :)

     
    Báo quản trị |  
  • #364111   22/12/2014

    ThuySini
    ThuySini

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    bạn ơi chỉ tiêu 38 là điều chỉnh tăng thuế GTGT được khấu trừ của kỳ trước nhưng bên mình là phải vào chỉ tiêu 37 điều chỉnh giảm chứ bạn ..bạn xem lại giúp mình với..vì Quý 2 kê khai lúc đầu thì thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ saulà 2.200.000, tức là chỉ tiêu 43 của Quý 2 >0. Sau khi KKBS thì chỉ tiêu 43 vẫn > 0, và chỉ chuyển sang 2.000.000 nữa thôi mà..nên phải điều chỉnh giảm thì mới chính xác phải ko bạn ...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #391386   09/07/2015

    hong1993x
    hong1993x

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho e hỏi, Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. ở quý 1 công ty em có điều chỉnh bổ sung thuế GTGT đầu ra, nhưng em không điều chỉnh tình hình sử dụng hóa đơn. tới quý 2 e mới phát hiện. giờ mình phải làmnhư thế nào? có vấn đề gì không. em nhờ anh chị giúp em với!

     
    Báo quản trị |  
  • #395671   08/08/2015

    Cả nhà giúp em với, tại thời điểm quí 3/2015 e mới phát hiện ra quí 1/2015 sai hóa đơn đầu vào. Khi e vào quí 1/2015 điều chỉnh bổ sung thì cho kết quả trên chỉ tiêu 43 âm. Vậy quí 2/2015 e có phải điều chỉnh không hay sang quí 3 e mới điều chỉnh trên chỉ tiêu 37 ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #395824   10/08/2015

     

    kimdungps92 viết:

     

    Cả nhà giúp em với, tại thời điểm quí 3/2015 e mới phát hiện ra quí 1/2015 sai hóa đơn đầu vào. Khi e vào quí 1/2015 điều chỉnh bổ sung thì cho kết quả trên chỉ tiêu 43 âm. Vậy quí 2/2015 e có phải điều chỉnh không hay sang quí 3 e mới điều chỉnh trên chỉ tiêu 37 ạ?

     

     

    - Nếu 43 âm (tức là trong ngoặc) thì nhập số tiền đó vào chỉ tiêu 37 của kỳ hiện tại (tức là tờ khai quý 3/2015. Còn tờ khai quý 2 thì không làm gì cả, để nguyên như vậy.

    - M thấy các bạn hỏi nhiều quá, chi tiết về cách nhập các chỉ tiêu, xử lý sau khi kê khai bổ sung các bạn có thể xem tại đây: Cách kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ketoanthienung vì bài viết hữu ích
    kimdungps92 (09/09/2015)