Kê khai lại thuế khi đối tác thu hồi lại hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #554606 09/08/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Kê khai lại thuế khi đối tác thu hồi lại hóa đơn

    Chào bạn! Mình muốn hỏi về việc đối tác thu hồi hóa đơn đã xuất cho mình từ năm ngoái lý do không có chức năng xuất dịch vụ đó nên họ sẽ thu hồi lại hóa đơn và trả lại tiền cho công ty mình. Vậy thì mình sẽ ghi nhận giảm chi phí hay ghi nhận như thế nào và chứng từ kèm theo là gì? Bạn có thể giải đáp thắc mắc này giúp mình với ạ.
     
     
    525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554623   09/08/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Về vấn đề của anh/chị thì đơn vị mình có thể áp dụng theo Khoản 5 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC:

    "Điều 10. Quy định chung về khai thuế, tính thuế

    ...

    5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế

    a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.

    ...

    b) Hồ sơ khai bổ sung

    ...

    c) Các trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế..."

    Có nghĩa trong trường hợp này, khi đơn vị mình nhận lại tiền từ việc hủy hóa đơn của đơn vị kia sẽ dẫn đề thông tin nghĩa vụ về thuế có sự thay đổi. Đơn vị có thể thực hiện khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai bổ sung anh/chị có thể tham khảo chi tiết tại văn bản ở trên. Còn để chứng minh thì đơn vị chỉ cần có biên bản thu hồi hóa đơn lập sai của đơn vị kia là đủ chứ hiện cũng không có quy định nào hướng dẫn cụ thể hơn thưa anh/chị .

     
    Báo quản trị |