DanLuat 2015

Kê khai di sản thừa kế có phải đóng lệ phí trước bạ không?

Chủ đề   RSS   
  • #482029 13/01/2018

    chicken1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Kê khai di sản thừa kế có phải đóng lệ phí trước bạ không?

    Xin chào luật sư
     
    Nhà em do ông bà để lại cho 4 người con là ba em và 3 người nữa ở nước ngoài ( quốc tịch Mỹ ). Do trước đó chưa làm giấy chủ quyền nhà nên đến năm 2011 mới làm giấy chủ quyền nhà do ba em đại diện đứng tên nhưng chưa kê khai di sản thừa kế. Đến nay thì 3 người ở nước ngoài đều làm giấy từ chối nhận di sản thừa kế và tặng cho ba em căn nhà.
     
    Vậy khi ba em làm kê khai di sản thừa kế thì có phải đóng lệ phí trước bạ cho căn nhà không ?
     

    Xin cảm ơn luật sư

     
    2075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482190   15/01/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3765
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 120 lần


    Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ

    Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

     10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Và được hưỡng dẫn chi tiết tại Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC

    Điều 5. Miễn lệ phí trước bạ

    Miễn lệ phí trước bạ thực hiện theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, cụ thể như sau:

    10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp của ba bạn là được nhận thừa kế từ ông bà để lại (thừa kế giữa cha mẹ và con cái) và cũng đã làm giấy chủ quyền nhà  nên việc ba bạn kê khai di sản thừa kế thì sẽ không phải đóng lệ phí trước bạ cho căn nhà nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maucuamua vì bài viết hữu ích
    chicken1988 (16/01/2018)

0 Thành viên đang online
-