DanLuat 2015

Kê khai bổ sung hóa đơn GTGT đầu vào theo thông tư 219

Chủ đề   RSS   
  • #313937 14/03/2014

    thuhuong2208.lt

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Kê khai bổ sung hóa đơn GTGT đầu vào theo thông tư 219

    Tôi có một thắc mắc về thuế GTGT rất mong được tư vấn

    Theo thông tư 219 mới về thuế GTGT thì bỏ giới hạn thời gian 6 tháng về hóa đơn khi kê khai hoàn thuế. Vậy nếu bây giờ tôi có 1 số hóa đơn mua hàng từ tháng 4/2013 (chưa thanh toán tại công ty, chưa kê khai khấu trừ thuế) thì tôi có được chi thanh toán vào tháng 02/2014 và kê vào bảng kê thuế đầu vào của kỳ khai thuế tháng 2/2014 hay không?
    Rất mong nhận được tư vấn
     
    26569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314491   18/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Bạn xem hướng dẫn tại Điều 21 Thông tư 219/2013/TT-BTC
    + Đối với hóa đơn GTGT mua hàng hóa là tài sản cố định phát sinh trước ngày 01/01/2014 thì cơ sở kinh doanh thực hiện khấu trừ theo hướng dẫn tại Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 và Thông tư số 65/2013/TT-BTC ngày 17/5/2013 của Bộ Tài chính; đối với hóa đơn GTGT mua hàng hóa là tài sản cố định phát sinh kể từ ngày 01/01/2014 thì cơ sở kinh doanh thực hiện khấu trừ theo hướng dẫn tại Thông tư này.
     
    + Đối với hóa đơn GTGT mua hàng hóa là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường phát sinh trước ngày 01/01/2014 thì đề nghị Cục thuế yêu cầu các cơ sở kinh doanh thực hiện kê khai tại Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào theo Tờ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế tháng 12 năm 2013 hoặc quý 4 năm 2013 để nộp cho cơ quan thuế theo thời hạn quy định.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    thuhuong2208.lt (19/03/2014)
  • #314571   19/03/2014

    thuhuong2208.lt
    thuhuong2208.lt

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn sự tư vấn, nhưng hàng tôi mua là hàng hóa bình thường, ví dụ như bàn ghế/dịch vụ ăn uống...cơ ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #318649   15/04/2014

    Xin chào luật sư,

    Công ty em cũng có trường hợp Thuế GTGT đối với hàng nhập khẩu phát sinh trong T06,08/2013 nhưng chưa kê khai khấu trừ trong năm 2013, vậy trong tháng 03/2014 này em có được kê khai khấu trừ thuế vào kỳ T03.2014 hay không ạ? Hàng mà em nhập khẩu về là Hàng hóa cao su ạ?

    Em cảm ơn luật sư ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #319007   17/04/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    thuhuong2208.lt viết:

    Tôi có một thắc mắc về thuế GTGT rất mong được tư vấn

    Theo thông tư 219 mới về thuế GTGT thì bỏ giới hạn thời gian 6 tháng về hóa đơn khi kê khai hoàn thuế. Vậy nếu bây giờ tôi có 1 số hóa đơn mua hàng từ tháng 4/2013 (chưa thanh toán tại công ty, chưa kê khai khấu trừ thuế) thì tôi có được chi thanh toán vào tháng 02/2014 và kê vào bảng kê thuế đầu vào của kỳ khai thuế tháng 2/2014 hay không?
    Rất mong nhận được tư vấn

    Câu trả lời của bạn nằm ở đây.

    Khoản 3, Điều 75, thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn luật QLT, có hiệu lực từ 20/12/2013.

    3. Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong kỳ tính thuế nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ tính thuế đó, trường hợp trước ngày 01/01/2014 cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung vào kỳ tính thuế tương ứng theo thời hạn được kê khai bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế GTGT.

    Ví dụ 50: Doanh nghiệp A kể từ ngày 1/7/2013 được thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Tháng 11/2013, doanh nghiệp A phát hiện kê khai còn sót một hóa đơn GTGT đầu vào phát sinh tháng 5/2013 thì doanh nghiệp A được kê khai khấu trừ bổ sung vào kỳ khai thuế quý IV năm 2013.

     

    Và Khoản 8, điều 14, thông tư 219/2013/TT-BTC

    8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

    Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #319130   17/04/2014

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12256
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 763 lần
    Moderator

    lieuqtkd05052012 viết:

    Xin chào luật sư,

    Công ty em cũng có trường hợp Thuế GTGT đối với hàng nhập khẩu phát sinh trong T06,08/2013 nhưng chưa kê khai khấu trừ trong năm 2013, vậy trong tháng 03/2014 này em có được kê khai khấu trừ thuế vào kỳ T03.2014 hay không ạ? Hàng mà em nhập khẩu về là Hàng hóa cao su ạ?

    Em cảm ơn luật sư ạ.

    Giấy nộp tiền thuế GTGT NK vào NSNN bạn khai vô tư không có quy định 6 tháng nhé ( việc này quy định có từ TT06/2012/TT-BTC đến giờ, bạn chịu khó xem nhé)

    Nhận dọn dẹp sổ sách kế toán, báo cáo thuế, báo cáo tài chính,tư vấn kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề với giá vô cùng hấp dẫn. Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0909.837.702 - 0988.543.342

    Facebook: https://www.facebook.com/mrvanthuc1979

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    lieuqtkd05052012 (18/04/2014)
  • #334438   22/07/2014

    PESUSU
    PESUSU

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh chị và các bạn

    Hiện cty em còn sót 6 hóa đơn đầu vào chưa kê khai thuế của tháng 3/2014  và đang chuẩn bị khai thuế gtgt quí 2 của năm 2014. Vậy cho em hỏi, cty em có được kê khai 6 hóa đơn bị sót trên vào tờ khai Qúy 2 hay không? Hay là phải lập tờ khai bổ sung (Mẫu 01-KHBS)

    Em xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi PESUSU ngày 22/07/2014 10:01:50 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #348948   08/10/2014

    nguyenthicamnho
    nguyenthicamnho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi công ty em thành lập năm 2014, các hóa đơn đầu vào từ đầu năm đến giờ chưa kê khai (nộp thuế theo pp trực tiếp) nay công ty em nộp thuế theo pp khấu trừ thì có được khai bổ sung vào không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #362727   15/12/2014

    Cty mình mua 1 TSCD từ tháng 7 năm 2014 trị giá 800tr mà chưa khai thuế, bây giờ muốn thanh lí, bên mua yêu cầu xuất hóa đơn? Brên cty mình có đoọc khai cái hđgtgt/2010 vào năm 2014 hay ko? và thủv tục giấy tờ pải làm như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #382371   08/05/2015

    vkshbt
    vkshbt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho  minh hỏi , mình có hóa đơn ps ngày 05/11/2014 đến ngày 8/5/2015 mới phát hiện sót, cho minh hỏi mình còn thời hạn để khai vào quý 2/2015 không ạ 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #411032   25/12/2015

    thanhvan.nguyen189
    thanhvan.nguyen189

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh chị, Cty ty em có 2 cái hóa đơn kê thiếu từ T8/ 2015 đến tháng 12/2015 phát hiện ra vậy em có thể kê khai vào quý 4/2015 được ko ạ? anh chị nào có thể hỗ trợ giúp em không ạ. Thanks anh chị.

    Cập nhật bởi thanhvan.nguyen189 ngày 25/12/2015 12:21:52 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-