DanLuat 2015

KÊ BIÊN NHÀ Ở

Chủ đề   RSS   
  • #440680 07/11/2016

    nguyenlinhwind

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    KÊ BIÊN NHÀ Ở

    Chào luật sư, 

    Bạn tôi ông M nợ tôi 2 tỷ đồng, nhưng không chịu trả, tôi đã kiện ông M ra toà và ông M buộc phải trả nợ cho tôi. Tuy nhiên, khi đã có bản án có hiệu lực pháp luật, tôi cùng đại diện cơ quan thi hành án đến kê biên căn nhà mà ông M đang cho thuê để bán đấu giá thì ông M phản đối và yeu cầu kê biên miếng đất mà ông M có quyền sử dụng thay vì kê biên căn nhà. 
    Luật sư cho tôi hỏi, yêu cầu của ông M có được chấp nhận hay không?
     
    Tôi xin cảm ơn.
     
     
    2690 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440742   07/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1256)
    Số điểm: 7037
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 45, Khoản 1 Điều 46 Luật Thi hành án dân sự 2014 sửa đổi bỏ sung về thời hạn và cưỡng chế thi hành án có quy định Thời hạn tự nguyện thi hành án “Thời hạn tự nguyện thi hành án là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án”.

    Căn cứ Khoản 6 Điều 24 Nghị định Số: 62/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi hành án dân sự như sau: “Trường hợp người phải thi hành án tự nguyện giao tài sản theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 7a Luật Thi hành án dân sự để thi hành nghĩa vụ trả tiền thì Chấp hành viên lập biên bản về việc tự nguyện giao tài sản. Biên bản này là cơ sở để Chấp hành viên giao tài sản theo thỏa thuận hoặc tổ chức việc định giá, bán tài sản. Chi phí định giá, bán tài sản và các chi phí cần thiết khác theo quy định của pháp luật do người phải thi hành án chịu”.

    Như vậy, căn cứ theo điều kiện thi hành án của người phải thi hành án, Chấp hành viên có thể lựa chọn các biện pháp kê biên thi hành án để đảm bảo quyền lợi cho người được thi hành án theo quy định của pháp luật. Do vậy, ông M  tự nguyện yêu cầu kê biên tài sản của ông để đảm bảo cho việc thi hành án theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi. Nếu bạn có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa hiểu thì bạn hãy liên lạc với tôi theo số ĐT dưới đây để được tư vấn một cách cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 07/11/2016 11:51:16 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-