Huyện khó khăn không được hưởng đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #522291 30/06/2019

    quanlouis

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Huyện khó khăn không được hưởng đất ở

    Theo nghị định số 02/1998 . điều 16 đồng đội của tôi chuyển GĐ lên xã phu luông, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên. Được 5 năm nay mà vẫn chưa có đất ở. Xin hỏi bao giờ thì nghị định này có được thực hiện tại địa phương trên hay không?

     
    624 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlouis vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522299   30/06/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 02/1998/NĐ-CP:

    Điều 16. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên chức quốc phòng trong Bộ đội biên phòng chuyển gia đình đến định cư ở vùng cao, hải đảo được chính quyền địa phương nơi chuyển đến giao đất và được hưởng các chế độ trợ cấp như hộ gia đình đi xây dựng vùng kinh tế mới hoặc di dân ra đảo; được chính quyền địa phương nơi đó quản lý, giúp đỡ việc làm, tạo điều kiện cho gia đình sớm ổn định đời sống.

    Quy định này được hiểu Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên chức quốc phòng thuộc Bộ đội Biên phòng chuyển gia đình đến vùng cao, hải đảo được hưởng chế độ trợ cấp như hộ gia đình đi xây dựng vùng kinh tế mới hoặc di dân ra đảo theo quy định hiện hành. Kinh phí bảo đảm trích từ nguồn vốn sự nghiệp di dân của ngân sách Nhà nước.

    Các đơn vị Bộ đội Biên phòng có đối tượng hưởng chế độ trợ cấp này lập dự toán đề nghị duyệt, chi trả và quyết toán với Bộ Quốc phòng.

    Danh sách các địa bàn đặc biệt khó khăn được áp dụng hưởng chế độ ưu đãi xã hội được ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 2076/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC 1998 . Dưới đây là đường link văn bản:

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Thong-tu-lien-tich-2076-TTLT-BQP-BLDTBXH-BTC-chinh-sach-bo-doi-bien-phong-41890.aspx
     

    Theo danh sách trên có thể thấy xã Phu Luông, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên không nằm trong danh sách các địa bàn đặc biệt khó khăn để được hưởng chế độ khi chuyển gia đình đến vùng cao, hải đảo.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    vulieu9102 (30/06/2019) ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #531601   28/10/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (910)
    Số điểm: 6335
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 125 lần


    Nghị định 02/1998/NĐ-CP Hướng dẫn Pháp lệnh Bộ đội biên phòng và Thông tư liên tịch 2076/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC năm 1998 về chế độ chính sách đối với bộ đội biên phòng do Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội - Bộ Quốc phòng - Bộ Tài chính ban hành thì khi chuyển gia đình đến định cư ở vùng cao, hải đảo được chính quyền địa phương nơi chuyển đến giao đất và được hưởng các chế độ trợ cấp như hộ gia đình đi xây dựng vùng kinh tế mới hoặc di dân ra đảo. Theo đó, nếu thuộc trường hợp trên anh liên hệ tới cơ quản chủ quan, UBND để được trao đổi về chính sách mình được hưởng anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #532107   31/10/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo quy định tại Nghị định 02/1998/NĐ-CP sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên chức quốc phòng trong Bộ đội biên phòng chuyển gia đình đến định cư ở vùng cao, hải đảo được chính quyền địa phương nơi chuyển đến giao đất và được hưởng các chế độ trợ cấp như hộ gia đình đi xây dựng vùng kinh tế mới hoặc di dân ra đảo; được chính quyền địa phương nơi đó quản lý, giúp đỡ việc làm, tạo điều kiện cho gia đình sớm ổn định đời sống. Tuy nhiên phải tùy thuộc xem địa bàn anh đang ở có nằm trong địa bàn đặc biệt khó khăn để được cấp đất ở và hưởng các chế độ trợ cấp khác hay không. Để rõ hơn anh có thể ra UBND để hỏi cụ thể

     

     
    Báo quản trị |