Hủy Văn Bản chứng thực!

Chủ đề   RSS   
  • #324527 22/05/2014

    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Hủy Văn Bản chứng thực!

    Chào tất cả mọi người, em đang gặp 01 vụ án mà thấy khó quá hi vọng sẽ nhận được sự chia sẻ của mọi người.

    Cụ thể là thế này: Ông A có vợ là B và có 3 con là C, D, E. (tất cả đã trưởng thành).

    A chết có để lại di chúc cho toàn bộ tài sản cho B và E.

    Tài sản chung của A và B gồm 02 thửa đất.

    B, C, D, E ra UBND cấp xã làm giấy phân chia di sản thừa kế (Có lời chứng của chủ tịch UBND là các bên đã tự nguyện phân chia di sản thừa kế trên, có đầy đủ năng lực hành vi và nội dung không vi phạm điều cấm của phấp luật và đạo đức xã hội). nội dung của văn bản và cho C thửa lớn, D từ chối thừa kế B,E thửa nhỏ.

    Bây giờ B khởi kiện yêu cầu tòa án tuyên hủy văn bản trên do B không biết chữ và đã bị C lừa dối rằng lăn tay để vay vốn ngân hàng.

    Tòa án đã trả lại đơn 01 lần và bây giờ lại đình chỉ vì tranh chấp này không thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án tại điều 25 bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi năm 2011.

    Hỏi: Bây giờ bà B phải làm thế nào để hủy văn bản phân chia di sản thừa kế trên? biết rằng hai thửa đất trên đã được cấp giấy cho C, B và E.

    Cập nhật bởi garan ngày 23/05/2014 07:38:57 SA
     
    11838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324579   22/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Nếu thật sự B không biết chữ thì văn bản công chứng trên là vô hiệu do thiếu người làm chứng.

    Theo luật dân sự

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực. 

    Tranh chấp này là tranh chấp thừa kế thuộc thjẩm quyền của tòa án.

    LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA BỘ LUẬT TỐ TỤNG DÂN SỰ ngày 29 tháng 3 năm 2011

    5. Điều 25 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 25. Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

         5. Tranh chấp về thừa kế tài sản.

    Trong quá trình giải quyết vụ án thừa kế thì TA sẽ xem xét hủy bỏ văn bản thỏa thuận trái pháp luật do thiếu người làm chứng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/05/2014 12:41:57 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #324619   23/05/2014

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Thứ nhất văn bản trên là văn bản chứng thực của chủ tịch UBND cấp xã chứ không phải là văn bản công chứng của phòng công chứng hay văn phòng công chứng.

    Thứ hai chưa xét đến nội dung của tranh chấp này là gì nhưng tranh chấp về việc hủy văn bản chứng thực này không thuộc thẩm quyền của tòa án theo quy định tại điều 25 bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi năm 2011.

    Đây không phải là tranh chấp về thừa kế tài sản mà ở đây B khởi kiện chỉ yêu cầu hủy văn bản chứng thực.


    “Điều 25. Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án 

    1. Tranh chấp giữa cá nhân với cá nhân về quốc tịch Việt Nam. 

    2. Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản. 

    3. Tranh chấp về hợp đồng dân sự. 

    4. Tranh chấp về quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 29 của Bộ luật này. 

    5. Tranh chấp về thừa kế tài sản. 

    6. Tranh chấp về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. 

    7. Tranh chấp về quyền sử dụng đất, về tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai. 

    8. Tranh chấp liên quan đến hoạt động nghiệp vụ báo chí theo quy định của pháp luật. 

    9. Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu. 

    10. Tranh chấp liên quan đến tài sản bị cưỡng chế để thi hành án theo quy định của pháp luật về thi hành án dân sự. 

    11. Tranh chấp về kết quả bán đấu giá tài sản, thanh toán phí tổn đăng ký mua tài sản bán đấu giá theo quy định của pháp luật về thi hành án dân sự. 

    12. Các tranh chấp khác về dân sự mà pháp luật có quy định.”

    Cập nhật bởi garan ngày 23/05/2014 07:37:45 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #324653   23/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo tôi thì đây không phải là bạn"đang gặp 01 vụ án mà thấy khó quá hi vọng sẽ nhận được sự chia sẻ của mọi người." mà chỉ là một tình huống pháp lý mà bạn cho là pháp luật không điều chỉnh nên bế tắc thôi.

     tình huống bạn nêu, theo bạn có 2 vấn đề :

    - Đây là văn bản thõa thuận do UBND chứng thực chứ không phải là công chứng của phòng công chứng, văn phòng công chứng.

    - không thuộc phạm vi thụ lý của tòa án vì lý do không phải là văn bản công chứng của phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng nên không phải :

    9. Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu.  

    Tuy nhiên, để có thể khởi kiện có nhiều hướng :

    -Khởi kiện hành chính : yêu cầu hủy Văn bản thõa thuận do thiếu người làm chứng.

    -Khởi kiện chia thừa kế - xem xét hủy văn bản thõa thuận do thiếu người làm chứng.

    Bạn cho là không khởi kiện thừa kế chỉ khởi kiện hủy VB thõa thuận nên không thuộc thẩm quyền của tòa án (chỉ hủy văn bản công chứng) là đúng, nhưng không thực tế vì khi khởi kiện sẽ đồng thời yêu cầu chia thừa kế.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    garan (23/05/2014)