Hủy tài liệu kế toán

Chủ đề   RSS   
  • #538282 01/02/2020

    Hủy tài liệu kế toán

    Công ty tôi đã hoàn tất việc giải thể cty, xin cho hỏi cty có được phép hủy tài liệu kế toán ?

     
    802 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuyvuthithu73@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538347   04/02/2020

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (640)
    Số điểm: 4718
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 234 lần


    Tùy vào loại tài liệu, đơn vị giải thể vẫn phải lưu trữ tài liệu kế toán trong thời hạn luật định, theo điều 11, 12, 13, 14, 15 của Nghị định 174/NĐ-CP

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2020)
  • #539994   29/02/2020

    thuyvuthithu73@gmail.com viết:

    Công ty tôi đã hoàn tất việc giải thể cty, xin cho hỏi cty có được phép hủy tài liệu kế toán ?

    Điều 16 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định:

    Điều 16. Tiêu hủy tài liệu kế toán

    1. Tài liệu kế toán đã hết thời hạn lưu trữ nếu không có chỉ định nào khác của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì được phép tiêu hủy theo quyết định của người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán.

    ...

    Theo đó thì tài liệu kế toán chỉ được tiêu hủy khi hết thời hạn lưu trữ mà không có chỉ định nào khác của cơ quan có thẩm quyền. Việc công ty giải thế không phải là căn cứ để hủy tài liệu kế toán.

     

     
    Báo quản trị |