Hủy quan hệ cha con có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #521564 24/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Hủy quan hệ cha con có được không?

    Tôi và vợ cũ có chung 1 con gái,lúc cháu 12 tuổi tôi mới phát hiện cháu k phải con ruột của tôi,qua giám đinh ADN,giờ tôi có thề hủy quan hệ cha con được không? Mong đc tư vấn. Cảm ơn.

    Trả lời:

    Căn cứ Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về trường hợp xác định cha, mẹ cụ thể như sau:

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Như vậy trong trường hợp này vì bạn cần phải liên hệ với tòa án và cung cấp chứng cứ giám định ADN để yêu cầu tòa xác định lại mối quan hệ giữa bạn và con mình không phải là mối quan hệ huyết thống, không phải là mối quan hệ cha con. Chỉ khi có quyết định xác nhận của tòa thì quan hệ cha con của bạn mới chấm dứt theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     
    3034 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận