DanLuat 2015

Hủy kết quả đấu giá mua cổ phần doanh nghiệp!

Chủ đề   RSS   
  • #432904 08/08/2016

    sugar_ray1184

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy kết quả đấu giá mua cổ phần doanh nghiệp!

    Chào các bạn!

    Mình có tình huống này muốn tham khảo ý kiến của các bạn.

    Doanh nghiệp A tiến hành bán phần vốn cổ phần Nhà nước thoái. Doanh nghiệp A có công ty con là doanh nghiệp B. Doanh nghiệp B đã tổ chức bán đấu giá thoái vốn cổ phần nhà nước. Sau đó, doanh nghiệp A cũng đã tiến hành bán cổ phần thoái vốn nhà nước. Hình thức bán đấu giá. Cuộc đấu giá đã được tổ chức thành công. Tuy nhiên, quá trình đấu giá phát hiện có sự dàn xếp và gian lận để thắng đấu giá cổ phần tại doanh nghiệp B. Vậy điều mình muốn các bạn trao đổi là:

    1. Có thể hủy kết quả đấu giá vốn cổ phần nhà nước tại Công ty B do phát hiện gian lận không? (Thực tế nếu đấu giá lại thì giá sẽ cao hơn so với kết quả gian lận)

    2. Giả sử hủy được kết quả đấu giá tại Công ty B thì có ảnh hưởng gì đến việc đấu giá của Công ty A không?

    Mình tham khảo thì mới thấy có một số nội dung liên quan đến gian lận trong đấu giá. Cụ thể:

    Điều 9 của Luật chứng khoán

     

    Trích 

    Số: 110/2013/NĐ-CP

    Hà Nội, ngày 24 tháng 09 năm 2013

    Điều 19. Hành vi vi phạm quy định về đấu giá viên và những người khác có liên quan đến hoạt động bán đấu giá tài sản

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền cấp trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Sử dụng giấy tờ giả trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá;

    b) Không lập biên bản hoặc ghi biên bản không đầy đủ chi tiết diễn biến của phiên đấu giá; không ghi kết quả cuộc bán đấu giá vào sổ đăng ký bán đấu giá tài sản.

    3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Làm giả giấy tờ trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá;

    b) Sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung chứng chỉ hành nghề đấu giá;

    c) Người làm việc cho tổ chức bán đấu giá tài sản, thành viên hội đồng bán đấu giá, người giúp việc cho hội đồng bán đấu giá tham gia hoặc cho phép người không được tham gia đấu giá tài sản mà tham gia cuộc bán đấu giá;

    d) Cản trở, gây khó khăn đối với người tham gia đấu giá trong quá trình bán đấu giá tài sản;

    đ) Điều hành cuộc bán đấu giá không đúng trình tự;

    e) Chống đối, cản trở việc niêm yết, thông báo bán đấu giá tài sản;

    g) Sử dụng chứng chỉ hành nghề đấu giá của người khác để điều hành cuộc bán đấu giá;

    h) Cho người khác sử dụng chứng chỉ hành nghề đấu giá để điều hành cuộc bán đấu giá.

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Sử dụng chứng chỉ hành nghề đấu giá giả;

    b) Không phải là đấu giá viên mà điều hành cuộc bán đấu giá trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi làm giả chứng chỉ hành nghề đấu giá.

    6. Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề đấu giá từ 06 tháng đến 09 tháng đối với đấu giá viên điều hành cuộc bán đấu giá do tổ chức không có chức năng bán đấu giá thực hiện.

    7. Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề đấu giá 12 tháng đối với đấu giá viên có một trong các hành vi sau:

    a) Lập danh sách khống về người đăng ký mua tài sản bán đấu giá, lập hồ sơ khống, lập hồ sơ sai sự thật;

    b) Thông đồng, dìm giá trong hoạt động bán đấu giá tài sản.

    8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2, Điểm a Khoản 3, Điểm a Khoản 4, Khoản 5 Điều này;

    b) Hủy bỏ kết quả bán đấu giá tài sản đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều này trong trường hợp người mua được tài sản là người không được tham gia đấu giá tài sản;

    c) Hủy bỏ kết quả bán đấu giá tài sản đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3, Điểm b Khoản 4, Khoản 6, Khoản 7 Điều này;

    d) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

     

     

    NGoài ra khi tham khảo trên mạng thì mình có thấy việc hủy kết quả đấu giá chứng khoán tại Công ty INtimex nữa

     
    1071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-