DanLuat 2015

Hủy kết hôn trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #26524 09/05/2009

    Minh_Trang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy kết hôn trái pháp luật

    A và B kết hôn theo đúng các quy định của pháp luật hiện hành.Sau thời gian chung sống,A,người chồng ra nước ngoài tiến hành phẫu thuật thay đổi giới tính và trở thành phụ nữ.Hội liên hiệp phụ nữ địa phương kiện ra tòa đòi hủy kết hôn trái pháp luật do hai bên hiện nay đã cùng giới tính.Trong trường hợp này nhờ tư vấn pháp luật sẽ xử lý như thế nào?Tôi xin cảm ơn.
    Cập nhật bởi rongcon83 ngày 19/03/2010 11:51:57 AM
     
    6883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #26525   09/05/2009

    ls_TranNgan
    ls_TranNgan
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2008
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chao bạn!

    Trong trường hợp này, việc Hội liên hiệp phụ nữ địa phương kiện ra tòa đòi hủy kết hôn trái pháp luật là không có cơ sở, bởi lẽ: Khi kết hôn họ hoàn toàn không vi phạm điều kiện cấm kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình mặt khác hiện tại pháp luật không thừa nhận việc chuyển đổi giới tính của người chồng như vậy về mặt pháp lý họ vẫn mang giới tính nam.
    Theo tôi trong trường hợp này thì người vợ làm đơn yêu cầu tòa giải quyết ly hôn là giải pháp tối ưu nhất.
    Trần Ngạn  Email: luatsu_tranngan@yahoo.com   ĐT 0987.47.58.78
    Cập nhật bởi ls_TranNgan vào lúc 09/05/2009 15:29:48
     
    Báo quản trị |  
  • #409770   15/12/2015

    Dimthien
    Dimthien

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:12/12/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    thưa ls giá sử bây giờ có trường hợp như trên thì xử lý như thế nào ạ?

    Một cân trung thực bằng một tấn thông minh!

     
    Báo quản trị |  
  • #425418   24/05/2016

    khanhxu123
    khanhxu123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    kính thưa luật sư! Luật sư làm ơn cho hỏi việc một người đàn ông đã kết hôn mà tự ý chuyển giới mà chưa ly hôn với người vợ có vi phạm quy định của pháp luật không? rất mong nhận được ý kiến của luật sư vì bản thân tôi thấy vấn đề này trong luật hôn nhân và gia đình cũng chưa điều chỉnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #425449   24/05/2016

    chào bạn khanhxu123 trương hợp của bạn mình tư vấn là không vi phạm pháp luật. bởi việc chuyển giới pháp luật việt nam chưa có quy định nào là cấm công dân không được chuyển giới cả. về quan hệ pháp luật thì người chuyển giới này vẫn được xem là chồng của cô gái kia. vi đây vẫn là quan hệ hôn nhân. và Điều 19 luật hôn nhân gia đình có quy định 

    Điều 19. Tình nghĩa vợ chồng

    1. Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình.

    2. Vợ chồng có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và lý do chính đáng khác.

    vì vậy ngưởi chuyển giới này phải có nghĩa vụ yêu thương, chung thủy....với vợ. nếu xác định không còn tình cảm vợ chồng nữa thì một trong hai bên có quyền ly hôn. để chấm dứt quan hệ hôn nhân.

    trân trọng !

     

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
  • #482794   20/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Hội liên hiệp phụ nữ địa phương kiện ra Tòa như thế là không có cơ sở bạn nhé. Vì khi phẫu thuật chuyển giới về, nhưng trong giấy chứng minh nhân dân người chồng vẫn là nam. Việc có ly hôn hay không là do người vợ và người chồng cùng nói chuyện thỏa thuận với nhau. Nếu không thực hiện được mục đích hôn nhân thì 2 người trong cuộc sẽ có những cách giải quyết hợp lý bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-