DanLuat 2015

hủy kết hôn trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #416366 22/02/2016

    tranghalam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    hủy kết hôn trái pháp luật

    Mọi người giải đáp thắc mắc mình với : Tình huống là anh A với chị B kết hôn  nhưng sau đó anh A yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật vì lúc trước chị B có thai nên cưỡng ép anh lấy chị nên bản thân anh không có sự tự nguyện.Lập luận anh A có đúng quy định Luật HN-GĐ 2014 không?

    Cập nhật bởi tranghalam ngày 22/02/2016 08:40:57 CH Cập nhật bởi tranghalam ngày 22/02/2016 08:40:20 CH
     
    3503 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416391   23/02/2016

    hai8x505
    hai8x505

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn

    Căn cứ hủy kết hôn trái pháp luật bạn cần xác định thời điểm cả hai đăng ký kết hôn cho đến thời điểm có yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật của một trong hai bên vợ chồng để xác định chính xác căn cứ theo Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao về hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình hoặc Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP có hiệu lực từ ngày 01 tháng 3 năm 2016 để áp dụng cho chính xác.

    Theo tinh thần của Nghị quyết số 02/2000 hay Thông tư liên tịch số 01/2016 thì nếu: Trường hợp kết hôn khi một bên bị cưỡng ép kết hôn hoặc bị lừa dối kết hôn là vi phạm điều kiện kết hôn quy định tại điểm d khoản 1 Điều 8 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Tuy nhiên, nếu sau khi bị cưỡng ép kết hôn hoặc bị lừa dối kết hôn mà bên bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn đã biết nhưng đã thông cảm, tiếp tục chung sống hòa thuận thì thời điểm đủ điều kiện kết hôn là thời điểm đương sự biết mình bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn nhưng vẫn tiếp tục sống chung như vợ chồng.

    Theo câu hỏi của bạn thì vì lí do chị B có thai với anh A, đồng thời đứa con đó là con của anh A thì chưa hẳn là anh A lấy chị B do ép buộc, lừa dối lập luận của anh A là thiếu cơ sở và khó được Tòa án chấp nhận yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật. Đồng thời đứa con đó không phải của anh A thì anh A có cơ sở lập luận về vấn đề này trước Tòa để yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật.

     

    luatsuhohai@gmail.com

    Điện thoại di động: 0909832393

    Địa chỉ: 80 Mai Xuân Thưởng - Thành phố Quy Nhơn - Tỉnh Bình Định

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hai8x505 vì bài viết hữu ích
    tranghalam (23/02/2016)
  • #416401   23/02/2016

    hoang_chuong
    hoang_chuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Thật ra trong hôn nhân có một bên không muốn tiếp tục sống chung thì cùng nhau thuận tình ly hôn cho xong hoặc đơn phương ly hôn chứ đưa lý do bị ép cưới vì đứa con trong bụng bạn gái mình thì ... hèn quá !!! 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoang_chuong vì bài viết hữu ích
    tranghalam (23/02/2016)
  • #416431   23/02/2016

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 763
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    tranghalam viết:

    Mọi người giải đáp thắc mắc mình với : Tình huống là anh A với chị B kết hôn  nhưng sau đó anh A yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật vì lúc trước chị B có thai nên cưỡng ép anh lấy chị nên bản thân anh không có sự tự nguyện.Lập luận anh A có đúng quy định Luật HN-GĐ 2014 không?

    Bạn hỏi về góc độ lý luận hay về thực tiễn.

    Về thực tiễn thì mục đích vẫn là chấm dứt quan hệ hôn nhân.

    Hơn nữa nếu là yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật thì chứng minh bằng các tài liệu, chứng cứ gì? Có giấy tờ nào xác nhận là chị B nói là tôi đang mang thai anh phải cưới tôi không? Anh A ko thể ra Tòa và tự nói là tôi ko tự nguyện được, ko đủ cơ sở để Tòa án chấp nhận. Tòa vẫn sẽ hướng hai người về giải quyết ly hôn thôi vì mục đích chung vẫn là chấm dứt quan hệ hôn nhân. 

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
  • #416453   23/02/2016

    tranghalam
    tranghalam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình có ví dụ: anh A đi nhậu nên uống khá nhiều, khi anh ta say cô B đưa anh này  về. Nhưng thay vì mang anh về phòng, cô ấy lại đưa vào khách sạn và cô ta có sự sắp xếp sẵn mọi chuyện. Kết quả là cô này có thai. Anh này nhiều lần thương lượng nhưng không thành cô ta còn nói, nếu anh này  không cưới, cô ấy sẽ tìm đến công ty để nói cho mọi người biết, không dừng lại, cô ấy còn nói sẽ gọi điện về cho bố mẹ để nói rõ sự tình. Trong trường hợp này thì mình nghĩ người đàn ông này không hèn.

     
    Báo quản trị |  
  • #416455   23/02/2016

    tranghalam
    tranghalam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Mặc dù có sự uy hiếp tinh thần nhưng không có bằng chứng hay tài liệu theo quy định tại khoản 1 Điều 3 TTLT số 01/2016 thì sẽ không được hủy kết hôn trái pháp luật. Cảm ơn mọi người đã góp ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #416475   23/02/2016

    hoang_chuong
    hoang_chuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    tranghalam viết:

    Mình có ví dụ: anh A đi nhậu nên uống khá nhiều, khi anh ta say cô B đưa anh này  về. Nhưng thay vì mang anh về phòng, cô ấy lại đưa vào khách sạn và cô ta có sự sắp xếp sẵn mọi chuyện. Kết quả là cô này có thai. Anh này nhiều lần thương lượng nhưng không thành cô ta còn nói, nếu anh này  không cưới, cô ấy sẽ tìm đến công ty để nói cho mọi người biết, không dừng lại, cô ấy còn nói sẽ gọi điện về cho bố mẹ để nói rõ sự tình. Trong trường hợp này thì mình nghĩ người đàn ông này không hèn.

    Không đồng ý với chị đâu

    Nếu chối bỏ đứa con thật sự của mình thì không có từ gì khác từ hèn dành cho người đàn ông dù là đứa con ngoài ý muốn ! Còn mang nó ra để làm lý do chia tay với lý do bị lừa dối, ép buộc kết hôn thì là nhục. Nếu đứa bé là con người khác và người đàn ông bị đổ võ phải làm cha bất đắc dĩ thì hãy chia tay cho êm đẹp bằng một bản án đơn phương ly hôn với một lý do cho đứa bé và mẹ nó còn có tương lai sau này ! "Mai về sau nước mắt có cạn, khi xa đời thương cho đàn con, triệu người quen có mấy người thân, khi lìa trần có mấy người đưa" !

     
    Báo quản trị |  
  • #416509   24/02/2016

    hai8x505
    hai8x505

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    tranghalam viết:

    Mặc dù có sự uy hiếp tinh thần nhưng không có bằng chứng hay tài liệu theo quy định tại khoản 1 Điều 3 TTLT số 01/2016 thì sẽ không được hủy kết hôn trái pháp luật. Cảm ơn mọi người đã góp ý.

    Mình xin chia sẻ với bạn tranghalam, nếu đây là vụ việc của bạn thì thật sự rất để cho bạn phải xử lý, đúng như bạn nói sự ép buộc ở đây là sự trói buộc về mặt tinh thần, tình cảm, đánh vào lòng trắc ẩn của con người.

    Nhưng trong trường hợp này cho rằng anh A lấy chị B chỉ vì chị B mang đứa con ra ép buộc thì cũng chưa đủ cơ sở để anh A buộc phải kết hôn với chi B. Bởi lẻ:

    Thứ nhất sau khi chị B nói với anh A như vậy, ý chí của anh A chưa hẳn là thừa nhận hay bác bỏ đứa con đó có phải của anh A hay không, có thể anh A cho rằng đây là con của anh A (dù rằng lúc say mình không nhận thức được, nhưng có sự kiện này xảy ra) và anh A là một người có trách nhiệm, không nhẫn tâm khi thấy con mình sinh ra mà không có cha. Ý chí của anh A trong thời gian này có thể là mong muốn cùng chị B kết hôn để hai người có thể cùng nuôi dạy con cái chứ không phải là bị ép buộc. Hoặc nếu anh A chối bỏ cho rằng đứa con không phải của anh thì suy cho cùng nếu sau này xác định là con của anh A thì anh A cũng chỉ bị xã hội lên án, lương tâm của anh bị dày vò chứ không đến mức buộc phải kết hôn.

    Thứ hai sau một thời gian chung sống mà cả hai yêu thương và chăm sóc lẫn nhau, sống tốt với nhau, thì cũng chứng tỏ anh A và chị B có tình cảm với nhau, anh A cũng yêu thương chị B, chứ không đơn thuần là không có tình cảm mà ép buộc kết hôn.

    Thứ ba theo tôi hiểu tinh thần của những Điều luật quy định về việc xử lý việc kết hôn trái pháp luật (bao gồm cả bị lừa dối, ép buộc) thì pháp luật vẫn để một khoản trống để hai bên vợ chồng tự thỏa thuận với nhau.

    Suy cho cùng hôn nhân là một sợi dây kết nối giữa hai người bằng một tình cảm thiêng liêng, đó là tình cảm "VỢ - CHỒNG".  

    luatsuhohai@gmail.com

    Điện thoại di động: 0909832393

    Địa chỉ: 80 Mai Xuân Thưởng - Thành phố Quy Nhơn - Tỉnh Bình Định

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-