DanLuat 2015

Hủy kết hôn!!!!!!!!!!!

Chủ đề   RSS   
  • #171384 12/03/2012

    ms.thy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy kết hôn!!!!!!!!!!!

    Anh A và chị B kết hôn vào năm 2001. Năm 2004, anh A ra nước ngoài chuyển đổi giới tính và trở thành phụ nữ. Biết được sự việc, Hội LHPN địa phương yêu cầu xin hủy việcc kết hôn trái pháp luật giữa họ. Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này thì nên giải quyết ntn?
    Chân thành cảm ơn sự tư vấn của các Luật sư!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 13/03/2012 01:37:39 CH
     
    3372 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171645   13/03/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Trường hợp này tại thời điểm kết hôn, anh A và chị B không vi phạm khoản 5 Điều 10 Luật HN&GĐ (kết hôn giữa những người cùng tính). Nên nếu cũng tại thời điểm đó, anh A và chị B đủ điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 9 và không thuộc vào một trong các trường hợp cấm kết hôn khác quy định tại Điều 10 Luật HN&GĐ thì việc kết hôn giữa họ là không trái pháp luật.

    Vì vậy mà Tòa án cần trả lại đơn cho Hội LHPN và nếu anh A hoặc chị B xin ly hôn thì Tòa án giải quyết bình thường theo thủ tục ly hôn.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    dinhanhthy (20/03/2012)

0 Thành viên đang online
-