Hủy Hợp đồng ủy quyền quản lý sử dụng nhà đất có công chứng!

Chủ đề   RSS   
  • #161414 17/01/2012

    thomlaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy Hợp đồng ủy quyền quản lý sử dụng nhà đất có công chứng!

    Tôi có thửa đất 300m đã đc cấp sổ đỏ năm 2005. Do nhu cầu vay tiền nên tôi đã ký hợp đồng ủy quyền có công chứng cho ông A để ông A có toàn quyền đối với mảnh đất nêu trên. Hiên nay tôi vẫn chưa vay tiền. Tôi nghe nói là làm vậy rất rủi ro nên bây giờ tôi muốn hủy hợp đồng ủy quyền trên. Tôi muốn hỏi, bây giờ tôi  có được quyền hủy không nếu ông A không đồng ý,  trong hợp đồng không đề cập đến vấn đề này. Tôi cần phải làm những thủ tục gì?
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 17/01/2012 06:44:08 CH
     
    5193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161437   17/01/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hợp đồng ủy quyền giữa bạn với ông A có thù lao không vậy bạn?

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #161444   17/01/2012

    thomlaw
    thomlaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng chỉ là mặt hình thức để vay tiền nên không có thù lao gì cả. Cám ơn bạn quan tâm!
     
    Báo quản trị |  
  • #161455   17/01/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    thomlaw viết:
    Tôi có thửa đất 300m đã đc cấp sổ đỏ năm 2005. Do nhu cầu vay tiền nên tôi đã ký hợp đồng ủy quyền có công chứng cho ông A để ông A có toàn quyền đối với mảnh đất nêu trên. Hiên nay tôi vẫn chưa vay tiền. Tôi nghe nói là làm vậy rất rủi ro nên bây giờ tôi muốn hủy hợp đồng ủy quyền trên. Tôi muốn hỏi, bây giờ tôi  có được quyền hủy không nếu ông A không đồng ý,  trong hợp đồng không đề cập đến vấn đề này. Tôi cần phải làm những thủ tục gì?


    Việc ủy quyền quản lý sử dụng nhà đất là một hình thức có rất nhiều rủi ro nhưng vẫn diễn ra phổ biến trên thực tế. và với trường hợp của bạn nếu bạn muốn hủy HĐ này thì theo quy định của Luật Công chứng bạn cần phải tiến hành hủy tại VP công chứng đã công chứng HĐ ủy quyền này và phải được sự đồng ý của người nhận ủy quyền.

    Vài điều trao đổi cùng bạn.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (17/01/2012) thomlaw (18/01/2012)
  • #161457   17/01/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Nếu vậy thì theo quy định tại khoản 1 Điều 588 BLDS, bạn có quyền chấm dứt việc thực hiện hợp đồng công chứng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho ông A một thời gian hợp lý (pháp luật không quy định cụ thể nhưng bạn nên thông báo bằng văn bản). Nếu trong hợp đồng ủy quyền trước đây có quy định việc bạn ủy quyền cho ông A vay tiền tại Ngân hàng hay Tổ chức tín dụng nào, thì đồng thời với việc báo trước cho ông A, bạn phải thông báo bằng văn bản cho Ngân hàng, Tổ chức tín dụng đó về việc bạn đã chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền với ông A.

    Sau đó, bạn phải cùng với ông A đến Phòng/Văn phòng công chứng mà trước đây đã công chứng hợp đồng ủy quyền cho bạn để làm thủ tục công chứng việc hủy bỏ hợp đồng theo quy định tại Điều 44 Luật công chứng. Hồ sơ và thủ tục giống như việc công chứng hợp đồng ủy quyền trước đấy của bạn.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (17/01/2012) thomlaw (18/01/2012)
  • #161458   17/01/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1495 lần


    Chào các anh/chị,

        Trước đây em có hỏi các LS về vấn đề này và được giải đáp theo link bên dưới. Anh/chị xem thử có dùng được thì dùng nhé. Thân ái.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/co-duoc-don-phuong-huy-hop-dong-uy-quyen-khong-41934.aspx

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    thomlaw (18/01/2012)
  • #161521   18/01/2012

    thomlaw
    thomlaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cám ơn các bạn đã quan tâm và giải đáp.
    Chúc tất cả mọi người một mùa xuân ấm áp và trần ngập niềm vui bên gia đình, người thân và bạn bè. Thân mến!
     
    Báo quản trị |