Hủy hợp đồng trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #139653 14/10/2011

    baby11

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy hợp đồng trước thời hạn

    Thưa Luật sư.
    Tôi đọc những bài viết đã được đăng trên diễn đàn này,có 1 số trường hợp hao hao giống trường hợp của tôi nhưng tôi muốn xin Luật sư tư vấn giúp cho tôi bây giờ làm như thế nào để thắng kiện.

    Tôi thuê mặt bằng sản xuất cửa sắt ký hợp đồng là 2 năm,nay mới được 6 tháng chủ nhà lấy lại mặt bằng,2 bên thương lượng bằng tình cảm thì chủ nhà gia hạn thêm cho 3 tháng nữa.Nhưng tôi không bằng lòng vì mới được thời gian ngắn tôi đầu tư rất nhiều tiền và công sức.Tôi muốn phải hết họp đồng mới được chắm dứt,chủ nhà đơn phương hủy hợp đồng trước thời hạn thì phải bồi thường lại toàn bộ chi phí đầu tư của bên thuê .

    Biết là trong HĐ có ghi chi tiết như vậy nhưng khi ký HĐ thì tôi không đi công chứng vì lần đầu tiên ra kinh doanh nên tôi chưa có kinh nghiệm trong vấn đề pháp luật.Nay xảy ra chuyện thì tôi mới tá hóa

    Kính thưa Luật sư.Bây giờ tôi làm như thế nào  để thắng kiện
     
    11797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139698   14/10/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10088)
    Số điểm: 57363
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3974 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng thì phải công chứng, chứng thực để đảm bảo gía trị pháp lý trong giao dịch. Do hợp đồng thuê nhà của bạn ko công chứng, chứng thực theo quy định nên giao dịch này là vô hiệu nên rất khó có thể nghĩ đến việc làm sao để đảm bảo bạn thắng kiện.
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #139751   14/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1972 lần


     Xin chào bạn và Luật sư:
     Theo tôi dựa vào các quy định của pháp luật, theo quy định của BLDS năm 2005

     Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.


     Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự

    1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

    Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      Khi bạn nộp đơn khởi kiện đến Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc...thì Tòa sẽ thụ lý và ấn định 1 khoản thời gian để hai bên hoàn thành về mặt hình thức của hợp đồng, nếu sau thời gian ấn định mà hai bên không hoàn thành được hình thức hợp đồng (công chứng) thì Tòa án sẽ ra quyết định tuyên HĐ này vô hiệu, và hai bên tranh chấp hợp đồng sẽ trao trả cho nhau những gì đã nhận.

     Xin được trao đổi.

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #139830   14/10/2011

    baby11
    baby11

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    .Được sự trả lời đầy đủ của Luật Sư thì tôi là người thực hiện sai Luật pháp vì khi ký HĐ không công chứng,chứng thực theo quy định.
    Nếu tôi cương quyết không trả lại mặt bằng trước thời hạn ký HĐ thì chủ nhà chắc chắn sẽ đưa ra pháp luật, tôi sẽ là người thua kiện nhưng tôi xin được hỏi

    Pháp luật có cho tôi gia hạn thời gian để tôi thu xếp công việc và thuê mặt khác hay không?Để tìm chỗ cư trú mới?Hay là bị trục xuất ngay lập tức?
    Nếu như bây giờ tôi đi công chứng,chứng thục thì có còn kịp nữa không?

    Mọi phí tổn bên người có lỗi chịu hoàn ,số tiền sẽ mất khoảng bao nhiêu,thưa Luật Sư
    Tôi xin chân thành cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #139858   14/10/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10088)
    Số điểm: 57363
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3974 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Nguyên tắc của tố tụng dân sự là khuyến khích việc thỏa thuận và hòa giải của các bên. Do vậy, chỉ khi nào các bên ko tự thỏa thuận, hòa giải được thì tòa án mới xét xử theo quy định của pháp luật. Vì lẻ đó, trên cơ sở hợp tình hợp lý, bạn có quyền thỏa thuận với bên cho thuê về thời gian để di dời nhằm ổn định chổ kinh doanh và các vấn đề khác. Ngay khi ra xét xử (nếu một trong hai bên đưa sự việc ra tòa) thì tòa án cũng xem xét cho bạn một thời gian tối thiểu để di dời chứ ko thề buộc dọn ngay được.
    Về hợp đồng thì e rằng ko thể đi công chứng, chứng thực được nữa vì bên cho thuê muốn lấy lại nhà thì ko đời nào cùng bạn đi công chứng lại hợp đồng thuê nhà.
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #147912   16/11/2011

    baby11
    baby11

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa Luật sư
    Đang rắc rối về vấn đề chấm dứt HĐ trước thời hạn chưa được giải quyết.Được biết nay bên cho thuê (chủ nhà) sang tên cho con rể.Như vậy cho tôi hỏi lúc này bà chủ nhà hay con rể được quyền hợp pháp để giải quyết tranh cãi HĐ.
    Xin kính chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #147919   16/11/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10088)
    Số điểm: 57363
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3974 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Hợp đồng thuê nhà bạn ky` với bà chủ nhà thì bàn chủ nhà chịu trách nhiệm giải quyết tranh chấp với bạn trừ khi trong hợp đồng có thỏa thuận về việc kế thừa trách nhiệm này thì chủ nhà mới sẽ có trách nhiệm thay chủ nhà cũ
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #166705   20/02/2012

    Ching-Ning-Chu
    Ching-Ning-Chu

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa quý Luật sư, Chúng tôi có ký một hợp đồng dịch vụ nho nhỏ với công ty Y. Và đã thực hiện công việc theo hợp đồng cũng nhận được một khoản thanh toán & xuất VAT cho họ. Nay xảy ra hục hặc chúng tôi phát hiện tên công ty của Y trên hợp đồng và dấu mộc của họ đóng trong hợp đồng này là không trùng khớp. Vậy hợp đồng có bị vô hiệu không? Chúng tôi có phải trả tiền thanh toán lại cho họ không? (chúng tôi nhận tiền của họ - họ nhận dịch vụ của chúng tôi). Việc xuất hóa đơn VAT đúng theo tên pháp nhân của Y trên trang đầu của hợp đồng nhưng dấu mộc lại của Chi nhánh Cty YZ. Vậy họ có thể phủ nhận việc các bên đã thực hiện nghĩa vụ không? Tính theo tên trên hợp đồng thì chúng tôi làm đúng, nhưng xét theo dấu mộc họ ký tên và giáp lai hợp đồng thì khác. Đây có phải ý đồ của họ tùe trước không?Hiện giờ thấy họ có ý lật kèo. Mong quý luật sư giải đáp. Cảm ơn

    Luật pháp Việt Nam - Thế giới ngầm của những cuộc đấu trí.

     
    Báo quản trị |  
  • #166848   21/02/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10088)
    Số điểm: 57363
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3974 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Đây là lỗi của đơn vị bạn vì đã ko tìm hiểu kỹ các thông tin của đối tác trườc khi ký kết hợp đồng nên mới có cảnh " râu ông nọ cắm cằm bà kia"
    Nay bạn cần làm việc lại với công ty đối tác yêu cầu họ tiến hành tủ tục lý kết lại hợp đồng và đảm bảo tên công ty sao thì dấu mộc y vậy . Trường hợp thấy họ có ý lừa lảo thì nên dùng ngay thực hiện hợp đồng để làm việc cho rõ ràng trách việc cứ tiếp tục hợp đồng nhưng họ ko thanh toán bạn nhé
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com