Hủy hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #158414 30/12/2011

    mrphan007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn

    Xin chào Luật sư,

    Em đã ký hợp đồng thuê mặt bằng trong 8 tháng, nhưng chỉ mới thuê được 3 tháng, nhưng em không thể tiếp tục kinh doanh và có ý định trả mặt bằng trước thời hạn. Tuy nhiên chủ nhà không đồng ý và buộc em phải tiếp tục thuê cho đến khi hết hạn hợp đồng. Trong hợp đồng không ghi rõ điều khỏan cho phép bên thuê có thể chấm dứt hợp đồng trước thời hạn, và cũng không đề cập đến việc bắt buộc bên thuê phải thuê hết thời hạn trong hợp đồng. 

    Theo luật pháp Việt Nam, liệu em có quyền chấm dứt hợp đồng trước thời hạn không?

     
    16382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158806   03/01/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hợp đồng thuê của bạn có thời hạn 8 tháng. Pháp luật quy định chấm dứt hợp đồng thuê tài sản tại Điều 491 BLDS như sau:

    #0000ff;">
    Điều 491.
    Chấm dứt hợp đồng thuê tài sản

    #0000ff;">Hợp đồng thuê tài sản chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    #0000ff;">1. Thời hạn thuê đã hết;

    #0000ff;">2. Theo thoả thuận của các bên về việc chấm dứt trước thời hạn; đối với hợp đồng thuê không xác định thời hạn, khi bên cho thuê muốn chấm dứt hợp đồng thì phải báo cho bên thuê biết trước một thời gian hợp lý, nếu không có thoả thuận về thời hạn báo trước;

    #0000ff;">3. Hợp đồng bị huỷ bỏ hoặc bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

    #0000ff;">4. Tài sản thuê không còn.


    Như vậy, trường hợp bạn nêu không thuộc Điều 491. Tuy nhiên, bạn có thể xem xét đến việc chấm dứt Hợp đồng này theo hướng vô hiệu do không đáp ứng các yêu cầu của pháp luật (ví dụ: công chứng, chứng thực hợp đồng thuê nhà, đất,... trên 6 tháng) sau khi cân nhắc lợi thế và bất lợi của nó.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #159458   06/01/2012

    khuyen_lawyer
    khuyen_lawyer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn Mrphan007!


    Về trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê trước thời hạn của bạn, tôi xin có ý kiến:
    Đúng như Luật sư Cao Sỹ Nghị đã tư vấn trường hợp chấm dứt của bạn không thuộc quy định tại Điều 491 Bộ  Luật dân sự. Tuy nhiên,  pháp Luật thừa nhận việc đơn phương chấm dứt hợp đồng tại điều 426 Bộ Luật dân sự như sau :

    Ðiều 426. Ðơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

    1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

    2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

    4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại.


    Như vậy, trường hợp của bạn, bạn có thể chấm dứt hợp đồng trước thời hạn (đơn phương chấm dứt hợp đồng) nhưng bạn phải bồi thường thiệt hại cho bên cho thuê do việc đơn phương chấm dứt hợp đồng gây ra.

    Ms: Tô Thị Ngọc Khuyên

    Tell: 0985.225.236

    Ym: ngockhuyen85@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #159712   07/01/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com