Hủy hợp đồng mua bán đất, lấy lại tiền

Chủ đề   RSS   
  • #126931 30/08/2011

    tmdt20

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy hợp đồng mua bán đất, lấy lại tiền

    Xin chào luật sư,
    Tôi đang gặp rắc rối về vấn đề mua bán đất, xin luật sư tư vấn giúp.
    Vào tháng 5/2011, tôi có làm thủ tục mua một mảnh đất nhỏ trong mảnh đất lớn (mảnh đất lớn có sổ đỏ) tại Đồng Nai. Người bán đồng ý làm toàn bộ giấy tờ tách thửa và ra sổ đỏ mới cho tôi. Toàn bộ hồ sơ đã được chuyển lên phòng Tài Nguyên Môi trường huyện và tôi đã thanh toán hơn 90% số tiền. Chỉ chờ ngày ra sổ đỏ là thanh toán số tiền còn lại. Tuy nhiên, người bán đã hẹn nhiều lần mà vẫn chưa lấy được sổ đỏ, người bán lấy lý do là vì UBND huyện vừa thay đổi nhân sự nên chưa ký được sổ đỏ và không biết đến bao giờ mới lây được sổ đỏ. Xin hỏi luật sư một số câu hỏi sau, mong luật sư giải đáp giúp:
    1. Nay tôi muốn rút hồ sơ, hủy hợp đồng mua bán và muốn nhận lại số tiền tôi đã thanh toán cho người bán có được hay không?
    2. Nếu được thì thủ tục phải làm như thế nào?
    3. Nếu nhận lại được số tiền thì yêu cầu bên bán thanh toán theo lãi suất ngân hàng có được hay không, hay chỉ nhận lại được đúng số tiền mình đã thanh thanh tóan?
    4. Nếu người bán không đồng ý hủy hợp đồng thì giải quyết thế nào để tôi có thể lấy lại được số tiền mình đã thanh toán?
     
    Cám ơn luật sư nhiều.
     
    21885 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127030   30/08/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Trước khi đề nghị hủy hợp đồng mua bán thì bạn hãy tìm hiểu thử xem là tại sao có "trục trặc" trên.
    Việc hủy hợp đồng có 02 cách:
    + 02 bên đồng ý hủy hợp đồng và tự thỏa thuận việc thanh toán số tiền. Việc hủy hợp đồng thì các bên thực hiện tại Phòng công chứng
    + Nếu 01 trong 02 bên không thỏa thuận được thì nhờ Tòa án giải quyết. Lúc này Tòa án căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng mà xét lỗi của các bên để xác định vấn đề bồi thường.
    Tòa án khó mà áp dụng lãi suất ngân hàng mà sẽ dựa vào hợp đồng hoặc áp dụng theo Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP để giải quyết.
    Bạn tham khảo tại đây: http://phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/KWPDWA104108/FMBZNK113734/

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #127256   31/08/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
    1. Bạn có quyền hủy hợp đồng theo quy định tại Điều 425 Bộ luật dân sự. Tuy nhiên bạn phải thông báo ngay cho bên bán và các cơ quan có liên quan. Nếu việc hủy bỏ hợp đồng của bạn mà gây thiệt hại cho bên bán thì bạn phải bồi thường trừ trường hợp bên bán vi phạm hợp đồng và bạn có quyền hủy bỏ theo các thỏa thuận trước đó. Bạn lưu ý là việc hủy bỏ hợp đồng chỉ được thực hiện khi thửa đất chuyển nhượng chưa được đăng ký sang tên bạn.
    2. Điều 44 Luật công chứng quy định là hai bên phải lập hợp đồng hủy hợp đồng chuyển nhượng và ký trước mặt công chứng viên nơi mà trước đây đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng.
    3. Khoản 3, Điều 425 BLDS quy định: "Khi hợp đồng bị hủy bỏ thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết và các bên phải hoàn trả cho nhau tài sản đã nhận, nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải trả bằng tiền.". Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn chỉ được nhận lại số tiền đã giao cho bên bán nếu hai bên không có thỏa thuận khác.
    4. Nếu bên bán không đồng ý hủy hợp đồng thì bạn có quyền thông báo hủy hợp đồng hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng gửi đến bên bán và các bên có liên quan. Nếu bên bán không đồng ý thanh lý hợp đồng thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết. Tuy nhiên bạn lưu ý đó là "quyền" của bạn mà pháp luật cho phép nhưng có nên thực hiện các quyền đó không thì bạn phải cân nhắc trước khi quyết định.
    Chúc may mắn!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com