Hủy hóa đơn GTGT đã xuất từ năm 2014

Chủ đề   RSS   
  • #380611 23/04/2015

    nguyennhung19121992

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hủy hóa đơn GTGT đã xuất từ năm 2014

    Các anh chị cho em hỏi chút ạ

    Ngày 27/12/2014, bên em có xuất 1 hóa đơn cho khách hàng (hóa đơn tiền thuê nhà ạ, hơn 400tr), trên hóa đơn bị 1 nốt tẩy xóa ở phần ngày thuê, các thông tin quan trọng như tên công ty, MST, địa chỉ hay số tiền đều ok. . Bên đó đòi phải hủy hóa đơn, nhưng bên em đã khai thuê rồi, hơn nữa lại là của năm 2014. Em muốn hỏi là hóa đơn như vậy khi Cty khách kê khai thì có vấn đề gì không ạ, có nhất thiết phải hủy không? và nếu buộc phải hủy thì bên em phải làm những thủ tục gì ạ

    Em cám ơn 

     
    11054 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyennhung19121992 vì bài viết hữu ích
    mrthachha (23/04/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382993   13/05/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Tùy cơ quan thuế thôi bạn? Nếu cơ quan thuế họ chấp nhận thì gì cũng qua tuốt. Còn không thì phải hủy xuất lại.

    Tuy nhiên lưu ý theo quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về xuất hóa đơn thì không được phép chỉnh sửa trên hóa đơn đã xuất rồi.

    “b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

    Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    nguyennhung19121992 (26/05/2015)