DanLuat 2015

Huỷ giấy uỷ quyền

Chủ đề   RSS   
  • #315296 24/03/2014

    nnth84

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Huỷ giấy uỷ quyền

    Tôi có đứng tên giúp một người Cậu (ở nước ngoài) mua một căn nhà, sau đó uỷ quyền toàn bộ (kể cả quyền mua bán, cho tặng) cho một người Dì với thời hạn 20 năm và có ra công chứng. Nay người Cậu muốn tôi huỷ bỏ giấy uỷ quyền đó giữa tôi và người Dì đồng thời lấy lại giấy tờ nhà (người Dì vẫn còn đang giữ giấy tờ và sử dụng căn nhà). Xin hỏi luật sư, nếu trường hợp người Dì có ý chiếm đoạt nhà, không đồng ý ký tên và giao lại nhà thì tôi có thể đơn phương huỷ giấy uỷ quyền nêu trên hay không? Xin cảm ơn!

     
    10506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315396   25/03/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Bản chất của việc uỷ quyền là thực hiện công việc thông qua người đại diện, theo đó người uỷ quyền đại diện cho người được uỷ quyền xác lập, thực hiện giao dịch vì quyền lợi của người được đại diện.

    Khi uỷ qyền thì người nhận uỷ quyền chỉ được thực hiện các công việc được liệt kê trong hợp đồng và trong thời hạn.

    Bạn phải xem lại giấy uỷ quyền của bạn có quyền uỷ quyền lại cho người khác hay không? có quyền huỷ việc đã uỷ quyền lại cho người khác hay không?

    Theo quy định của pháp luật thì người uỷ quyền hoặc người nhận uỷ quyền có thể tuyên bố huỷ bỏ việc uỷ quyền, đây chính gọi là đơn phương huỷ bỏ việc uỷ quyền.

    Nếu bạn thấy có dấu hiệu của việc chiếm đoạt thì đầu tiên bạn nên thông báo ngăn chặn các giao dịch và thông báo chấm dứt uỷ quyền để người nhận uỷ quyền không thực hiện được các giao dịch, các cơ quan có liên quan cũng cảnh giác được hành vi vi phạm, sau đó báo cơ quan công an để cùng giải quyết.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #315439   25/03/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 75
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 144 lần


    Chào bạn.

    Về thắc mắc của bạn, An Luật có ý kiến tư vấn như sau:

    Hợp đồng ủy quyền giữa bạn và người dì đã có công chứng, theo Khoản 1, Điều 44 Luật Công chứng 2006 thì hợp đồng có công chứng chỉ được hủy bỏ khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả các bên trong hợp đồng và phải được công chứng. 

    Do đó, bạn không thể đơn phương hủy bỏ hợp đồng ủy quyền này nếu không có sự đồng ý của dì bạn.

    Trân trọng. Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    nnth84 (26/03/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-