DanLuat 2015

Huy động người khác mua cổ phần vì cổ đông sáng lập không góp đủ vốn có cần ý kiến Đại hội đồng cổ đông?

Chủ đề   RSS   
  • #4471 21/01/2010

    phuongnhithui

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Huy động người khác mua cổ phần vì cổ đông sáng lập không góp đủ vốn có cần ý kiến Đại hội đồng cổ đông?

    Xin luật sư tư vấn giúp:
    Chúng tôi là các cổ đông sáng lập góp vốn thành lập Công ty A. Nay vì lý do tài chính, 1 trong các cổ đông sáng lập không góp vốn nữa, theo quy định của Luật DN, chúng tôi là các cổ đông sáng lập muốn huy động thêm 01 người khác mua cổ phần. Tôi xin hỏi, thủ tục huy động người khác mua cổ phần được tiến hành như thế nào? Có cần thiết phải xin ý kiến Đại hội đồng cổ đông theo quy định tại Khoản 5 Điều 84 Luật DN không?
    Xin trân trọng cảm ơn
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 25/05/2010 04:44:27 PM
     
    4983 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #44934   23/02/2010

    Lg_NguyenTienDung
    Lg_NguyenTienDung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2008
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 482
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại khoản 3 điều 84 luật doanh nghiệp về cổ phần phổ thông của cổ đông sang lập thi việc xử lý vấn đề của trường hợp trên như sau:

    Trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.

    Trường hợp các cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì số cổ phần còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
     Thân mến.

     
    Báo quản trị |  
  • #45286   05/03/2010

    saigonluat
    saigonluat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    nếu cổ đông đã góp 1 phần vốn, chỉ là chưa góp đủ số vốn cam kết thôi thì vẫn là cổ đông sáng lập chứ?
     
    Báo quản trị |  
  • #45287   05/03/2010

    Lg_NguyenTienDung
    Lg_NguyenTienDung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2008
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 482
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Vẫn là cổ đông sáng lập.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-