DanLuat 2015

Hút cần sa có phải đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #454063 21/05/2017

    lamthanhtruc
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 54 lần


    Hút cần sa có phải đi tù không?

    Xin chào các thành viên của Dân Luật

    Em có vướng mắc một tí về vấn đề hình sự và hình phạt. Một học sinh bị người khác dụ dỗ hút thuốc. Nhưng đó ko phải có thuốc lá bình thường mà thuốc lá có chứa cần sa. Học sinh đó hút mà không hay biết gì. Phụ huynh học sinh đó biết được và vô cùng lo lắng là con mình sẽ đi tù. Vì thế phụ huynh học sinh đó đã chia sẻ với em. Đây là vấn đề của hàng xóm của em.  Em mong các thành viên Dân Luật giải đáp giúp với ạ. Xin chân thành cảm ơn.

     
    32744 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamthanhtruc vì bài viết hữu ích
    minhlong3110 (31/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454069   21/05/2017

    re

    Chào bạn, Hiện nay Sử dụng ma tuý không đi tù đâu nên bạn cứ an tâm. còn chế tài xử phạt hành chính như thế nào thì mong bạn nào chuyên trong lĩnh vực này hỗ trợ bạn

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #454106   21/05/2017

    tam_94
    tam_94
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 26 lần


    Cần sa là loại ma tuý được chế từ hoa và lá khô của cây cần sa tên latin là Cannabis Sativa. Loại ma tuý này còn được biết đến với những tên khác như "cỏ", bồ đà, tài mà, v. v... Như vậy ta có thể hiểu cần sa cũng là một loại ma túy. Điều 199 Bộ luật hình sự có quy định “Người nào sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, đã được giáo dục nhiều lần và đã bị xử lý hành chính bằng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh bắt buộc mà còn tiếp tục sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm.” Như vậy không phải cứ hút cần sa thì sẽ bị phạt tù mà cần có những điều kiện tại khoản 1 Điều 199 mới cấu thành tội phạm. Trên đây là ý kiến của mình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tam_94 vì bài viết hữu ích
    lamthanhtruc (28/05/2017)
  • #454118   21/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn,

    Thứ nhất, cần sa là chất ma túy nằm trong danh mục 1 "các chất ma túy tuyệt đối cấm sử dụng trong đời sống và xã hội" theo nghị định 82/2013/NĐ-CP.

    Thứ hai, BLHS 1999 có quy định về sử dụng chất ma túy. Tuy nhiên BLHS sửa đổi 2009BLHS 2015 đã bỏ tội này rồi. Do vậy chỉ bị xử lý hành chính thôi.

    Thứ ba, bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 theo khoản 1 điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longofs vì bài viết hữu ích
    lamthanhtruc (28/05/2017)
  • #454132   21/05/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    Hiện nay, hút cần sa chỉ bị xử lý hành chính thôi, chứ không còn cấu thành tội hình sự nữa.

    Theo điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, người hút cần sa có thể bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã phường thị trấn. Ngoài ra, nếu thỏa mãn điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP, họ còn có thể bị đưa vào trung tâm cai nghiện bắt buộc, cụ thể như sau:

    Điều 3. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

    1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

    2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

    3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú n định

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn truong_nhu vì bài viết hữu ích
    lamthanhtruc (28/05/2017)
  • #455344   31/05/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 124 lần


    lamthanhtruc viết:

    Xin chào các thành viên của Dân Luật

    Em có vướng mắc một tí về vấn đề hình sự và hình phạt. Một học sinh bị người khác dụ dỗ hút thuốc. Nhưng đó ko phải có thuốc lá bình thường mà thuốc lá có chứa cần sa. Học sinh đó hút mà không hay biết gì. Phụ huynh học sinh đó biết được và vô cùng lo lắng là con mình sẽ đi tù. Vì thế phụ huynh học sinh đó đã chia sẻ với em. Đây là vấn đề của hàng xóm của em.  Em mong các thành viên Dân Luật giải đáp giúp với ạ. Xin chân thành cảm ơn.

    Cần sa là loại ma tuý được chế từ hoa và lá khô của cây cần sa tên latin là Cannabis Sativa. Loại ma tuý này còn được biết đến với những tên khác như "cỏ", bồ đà, tài mà, ...Cần sa nhìn giống như thảo cỏ, lá chè khô và có thể còn hạt hoặc còn các cành nhỏ. Cần sa có thể màu xám, xanh lá cây hoặc màu nâu. Cần sa thường được lăn bằng tay thành thuốc cuốn để hút, hoặc được hút bằng ống điếu. Và việc sử dụng trái phép cần sa được quy định tại điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP cụ thể như sau:

    Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.
    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;
    b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;
    c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật.
    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi trồng các loại cây thuốc phiện, cây cần sa và các loại cây khác có chứa chất ma túy.
    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý nhà hàng, cơ sở cho thuê lưu trú, câu lạc bộ, các phương tiện giao thông và các nơi khác để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma túy trong khu vực, phương tiện mình quản lý;
    b) Môi giới, giúp đỡ, tạo điều kiện hoặc bằng các hình thức khác giúp cho người khác sử dụng trái phép chất ma túy;
    c) Chuyển chất ma túy, chất hướng thần hoặc các chất ma túy khác cho người không được phép cất giữ, sử dụng.
    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Cung cấp trái pháp luật địa điểm, phương tiện cho người khác sử dụng trái phép chất ma túy;
    b) Vi phạm các quy định về xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập, tái xuất, quá cảnh các chất có chứa chất ma túy, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần và tiền chất ma túy;
    c) Vi phạm các quy định về nghiên cứu, giám định, sản xuất, bảo quản chất ma túy, tiền chất ma túy;
    d) Vi phạm các quy định về giao nhận, tàng trữ, vận chuyển chất ma túy, tiền chất ma túy;
    đ) Vi phạm các quy định về phân phối, mua bán, sử dụng, trao đổi chất ma túy, tiền chất ma túy;
    e) Vi phạm các quy định về quản lý, kiểm soát, lưu giữ chất ma túy, tiền chất tại các khu vực cửa khẩu, biên giới, trên biển.
    6. Hình thức xử phạt bổ sung:
    Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này.
    7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
  • #457756   16/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 5225
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 68 lần


    Tội sử dụng trái phép chất ma túy được quy định tại Điều 199 Bộ luật hình sự 1999, nhưng đến năm 2009, khi Bộ luật hình sự sửa đổi có hiệu lực thì tội này đã bị bãi bỏ. Do đó, hiện nay, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy chỉ bị xử phạt hành chính chứ không bị coi là tội phạm nữa. Học sinh này sẽ không bị vào tù đâu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-