hưởng trợ cấp thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #327349 09/06/2014

    xitin_2010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hưởng trợ cấp thai sản

    E chào a, a có thể giúp e giải đáp một số thắc mắc mà e vẫn không sao giải đáp được.

    E có làm cho một cty tư nhân nhưng e lại không có ký hợp đồng lao động, e biết như vậy e sẽ không được hưởng quyền lợi gì từ cty e đang làm cả. Nhưng từ e mang thai từ t2/2014 đến nay là được 5 tháng rồi. Bs dự sanh cho e vào đầu tháng 11/2014, nhưng e lai không có bhxh. Một người bạn e kiêu e đóng bhxh dể được hưởng tiền trợ cấp thai sản sau khi e sinh.  Mà mức lương hằng tháng của e chỉ có 3tr.

    Vậy thì a cho e hỏi :

       1/ E không có ký hợp đồng lao động với cty thì e tham gia bhxh bằng cách nào ?? 

       2/ E phải làm thủ tục như thế nào khi tham gia bhxh ?????

       3/ Nếu tham gia bhxh được thì hàng tháng số tiền e phải đóng là bao nhiêu ???

       4/ Theo e biết thì khi tham gia bhxh từ 6 tháng trở lên mới được hưởng phụ cấp thai sản mà bây giờ đã là tháng 6/2014, mà tính tới ngày sinh của e là đầu tháng 11/2014 co nghĩa là e còn hơn 4 tháng nữa. Vậy e phải làm sao đóng cho đủ 6 tháng thai sản ????

      5/ Sau khi sinh xong thì bao giờ e mới được thanh toán lại tiền bhxh và ai sẽ là người thanh toán tiền đó lại cho e.

      6/ Sau khi có sổ bhxh mà e lại không sinh em bé ở thành phố mà e về quê sinh thì bhxh đó có dùng được không a, nếu được thì bệnh viện ở quê sẽ trừ tiền bh của e là bao nhiêu phần trăm ?????

    Lời cuối cùng e chân thành cám ơn a đã giúp e giải đáp những vướng mắc ở trong lòng mình.

     
    3187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327518   10/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Thắc mắc của bạn tôi xin giải đáp như sau:
     
    1,2 Bạn có thể yêu cầu công ty tham gia BHXH cho mình. Vì theo quy định của luật BHXH thì Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc gồm: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên... Trường hợp này vì bạn đã làm ở công ty 5 tháng như vậy bạn và công ty có quan hệ lao động thực tế. Như vậy, công ty phải đăng ký bảo hiểm cho bạn tại cơ quan BHXH.
    3. Mức đóng BHXH bạn có thể tham khảo điều 91, 92 luật BHXH năm 2006,  Điều 42, điều 43 Nghị định 152/2006/NĐ-CP.
    4. không có cách nào cả, trừ trường hợp bạn sinh cuối tháng 11 và tham gia BHXH từ tháng 6 đến hết tháng 11.
    5. Nếu bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì công ty sẽ thanh toán cho bạn và quyết toán với cơ quan BHXH sau.
    6. Bạn chỉ có thể làm thủ tục hưởng thai sản tại cơ quan BHXH ở quê khi bạn đã chấm dứt HĐLĐ với công ty.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 10/06/2014 09:54:47 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com