DanLuat 2015

Hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp trùng với thời gian thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #488093 28/03/2018

    Hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp trùng với thời gian thử việc?

    Diễn đàn cùng bàn mắc sau:

    Người nghỉ việc, chưa có việc làm, đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ quỹ BH thất nghiệp do cơ quan BHXH chi trả sau đó đi làm thử việc theo quy định 60 ngày ( 2 tháng), thời gian thử việc được DN trả 85% lương, tiếp đó được ký HĐLĐ có thời hạn hưởng 100% lương đúng Luật Lao động.

    Vậy 2 tháng thử việc nêu trên, có bị cắt trợ cấp thất nghiệp không?

    Mở rộng: Nếu sau 2 tháng thử việc, người lao động không được ký tiếp HĐLĐ mà phải thôi việc thì việc hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ như thế nào?

     
    971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488096   28/03/2018

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (177)
    Số điểm: 2405
    Cảm ơn: 335
    Được cảm ơn 76 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Theo quy định tại Luật Việc làm 2013:

    Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

    …3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    b) Tìm được việc làm;…”

    Bên cạnh đó Khoản “b” này được hướng dẫn bởi Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, cụ thể:

    “Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp 

    1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau: 

    …b) Có việc làm 

    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau: 

    - Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật; 

    - Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng; 

    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động…”

    Như vậy, trong 02 tháng thử việc vẫn được hưởng trợ cấp như bình thường vì chưa có giao kết hợp đồng lao động chính thức căn cứ theo quy định trên.

    Ngoài ra, “Nếu sau 2 tháng thử việc, người lao động không được ký tiếp HĐLĐ mà phải thôi việc thì việc hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ như thế nào?” theo mình trong trường hợp này vẫn được hưởng trợ cấp thấp nghiệp bình thường.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    nguyenvanchuonglc (29/03/2018)
  • #488216   29/03/2018

    Bạn xem xét thêm điều 21 nghị định 28 thì HĐLĐ từ ba tháng trở lên mới tính là có việc làm. 

    Luật BHXH mới. Từ 1.1.2018 HĐLĐ 1 tháng đã đóng BHXH.

    Luật Việc làm - Luật BHXH đang có độ vênh.

    Mặt khác: HĐLĐ trong thực tế có mấy kiểu sau:

    HĐLĐ có thời hạn (ví dụ 6 tháng), trong đó ghi rõ gồm 2 tháng thử việc, tức là có 2 tháng thử việc + 4 tháng làm việc. Tình huống này sẽ thế nào? Phía BHXH cho rằng thu cả 6 tháng, vì nó thể hiện trên HĐLĐ, còn Luật BHXH cho phép thu BHXH Bắt buộc theo HĐLĐ nên được thu cả thử việc. Bạn nhận xét thế nào dưới góc độ Luật về cách thực hiện Luật của ngành BHXH?

    HĐLĐ có thời hạn như trên nhưng ghi rõ thời gian thử việc 2 tháng và sau thời gian đó mới là 6 tháng HĐLĐ chính thức.

    Theo bạn, xử lý thế nào trong năm 2018 và tiếp theo?

     
    Báo quản trị |  
  • #498026   29/07/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (214)
    Số điểm: 1527
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 34 lần


    Theo mình, thời gian vẫn đang chưa kí hợp đồng lao động chính thức đang trong quá trình thử việc và hưởng bảo hiểm xã hội thất nghiệp mà theo điểm b khoản 3 Điều 53 Luật việc làm 2013 thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc làm. Hơn nữa, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm (khoản 1 Điều 52 Luật việc làm 2013) còn khoảng thời gian bạn thử việc sẽ không tính vào việc bạn có việc làm nên bạn vẫn được hưởng trợ cấp trong hai tháng thử việc đó, sau 2 tháng bạn giao kết hợp đồng lao động với công ty thì bạn sẽ chấm dứt việc hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #504324   10/10/2018

    Tại điểm b khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

    "Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp 

    [...]
     
    b) Có việc làm 
     
    Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau: 
     
    - Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật; 
     
    - Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng; 
     
    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động. 
    [...]".
    Theo đó thì thời gian anh/chị thử việc vẫn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp đến khi được giao kết hợp đồng lao động chính thức.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-