DanLuat 2015

Hưởng trợ cấp 1 lần khi đã đủ 20 năm đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #190933 02/06/2012

    phamhuungoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hưởng trợ cấp 1 lần khi đã đủ 20 năm đóng BHXH?

    Luật sư giúp tôi việc này nhé!
    Cty tôi có 1 trường hợp 54 tuổi (nam) đóng BHXH được 24 năm. Giờ muốn hưởng trợ cấp 1 lần có được không? Nếu không thì:
    Người này có thể tách thời gian tham gia BHXH ra làm 2 giai đoạn để hưởng trợ cấp 1 lần
    - Giai đoạn 1: Làm được 18 năm, muốn hưởng trợ cấp 1 lần của thời gian này.
    - Giai đoạn 2: Làm được 6 năm ở công ty tôi
    Người này đã có sổ BHXH. Vậy có thể làm như vậy được không? Có vi phạm luật BHXH không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    11350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190939   02/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau: 
                Theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội như sau:
                Điều 50. Điều kiện hưởng lương hưu          

    1. 1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;
      b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.
                Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

                Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.
                 Căn cứ quy định viện dẫn trên trường hợp này người lao động có thời gian đóng bảo hiểm 24 năm đủ điều kiện để làm thủ tục hưởng Bảo hiểm xã hội mà không cần phải tách ra hai trường hợp như bạn nói.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    phamhuungoc (04/06/2012)
  • #190973   03/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @ : Theo tư vấn của LS Lê Thư bên trên thì câu trả lời cho bạn là Không được trợ cấp 1 lần. Nếu người này làm công việc bình thường (không nặng nhọc độc hại) thì vui lòng chờ 6 năm nữa sẽ được hưởng chế độ hưu trí.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phamhuungoc (04/06/2012)

0 Thành viên đang online
-