Hưởng thừa kế do cha để lại

Chủ đề   RSS   
  • #310940 24/02/2014

    Tungmegamind

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Hưởng thừa kế do cha để lại

    Tôi là trịnh văn a và em trai trịnh văn b, trước năm 1981 bố tôi là trịnh văn c – là công nhân nông trường SC cùng mẹ tôi là trần thị d là công nhân xí nghiệp đường ML chung sống với nhau và sinh được 3 anh em tôi là trịnh văn a, trịnh văn b và em gái trịnh thị L, đến năm 1981 bố mẹ tôi ly hôn bố tôi nhận quyền nuôi 2 anh em tôi là trịnh văn a và trịnh văn b về nông trường chè SC ở, đến năm 1982 bố tôi lấy vợ hai là bà Trần Thị G nguyên là công nhân nông trường chè SC.năm 1983 thì sinh them 1 em gái nữa là TRịnh thị Th, năm 1984 bố tôi có mua của ông Ng cùng cơ quan 01 mảnh đất thổ cư và gia đình chuyển đến đấy ở đến năm 1990 bố tôi qua đời lúc đó anh em tôi còn nhỏ một mình mẹ kế không đảm đương được việc nuôi dậy cả 3 anh em tôi nên mẹ đẻ đã đón 2 anh em tôi về nuôi ở xí nghiệp đường Ml huyện Đh tỉnh tn, từ đó đến nay anh em tôi chưa nhận được sự quan tâm, nuôi dạy từ mẹ kế.nay cuộc sống khó khan muốn xin mẹ kế cắt cho phần đất để làm nhà nhưng mẹ kế không chịu chia cho chúng tôi. Hỏi: TRịnh văn a có được hưởng thừa kế 01 mảnh đất thổ cư 2000m2 không khi không có di chúc? Thủ tục để đòi ntn? lúc bố tôi mất tôi chưa đủ 18 tuổi liệu tôi có đòi được đất không xin cảm ơn luật sư

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    2389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311111   25/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    + Trường hợp thứ nhất, theo quy định tại Điều 645 Bộ luật Dân sự 2005 thì: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”. Trong đó, theo Điều 633 Bộ luật Dân sự 2005 thì thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Bố bạn mất từ năm 1990 đến nay đã hết thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản nên trường hợp này bạn không thể khởi kiện yêu câu chia di sản thừa kế, và số tài sản đó vẫn do người mẹ kế của bản tiếp tục quản lý và sử dụng.

    + Trường hợp thứ hai, tuy nhiên, theo quy định tại tiểu mục 2.4 mục 2 phần I Việc áp dụng các quy định của pháp luật về thời hiệu của Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10-8-2004 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng pháp luật trong việc giải quyết các vụ án dân sự, hôn nhân và gia đình thì trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Tòa án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết. Theo quy định tại Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP, trường hợp  bố bạn mất mà không để lại di chúc, nếu bạn và các đồng thừa kế thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận đó. Nếu bạn và các đồng thừa kế không có thỏa thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.

    Như vậy nếu bạn và các đồng thừa kế có văn bản xác nhận thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia, và không có tranh chấp về hàng thừa kế thì bạn có quyền khởi kiện yêu cầu chia tài sản chung đối với di sản bố bạn để lại.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Tungmegamind (25/02/2014)