Hưởng thừa kế di sản khi có giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #453900 19/05/2017

    duycuong0585

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hưởng thừa kế di sản khi có giấy khai sinh

    Xin Luật sư cho tôi hỏi. Bố dượng và mẹ tôi lấy nhau năm 1990, tôi sống cùng bố dượng, khi đó tôi 5 tuổi. Từ khi tôi đi học năm 1991, giấy tờ, học bạ của tôi đã dùng họ và tên đệm theo họ bố dượng. Đến năm 1996 thì tôi có giấy khai sinh mang đầy đủ họ và tên đệm của bố dượng tôi do nhà nước cấp. Phần thông tin người cha trong giấy ghi tên bố dượng tôi. Năm 2006 bố dượng và mẹ tôi ly hôn, tôi sống với mẹ, bố dượng lấy một phụ nữ khác và không có con. Bố dượng tôi mất năm 2017, không để lại di chúc, vậy xin hỏi luật sư tôi có đủ điều kiện hưởng di sản thừa kế theo pháp luật không ạ. PS: Vì bố dượng tôi hồi đó không làm thủ tục nhận con nuôi đối với tôi nên tôi băn khoăn giấy khai sinh có đủ để tôi được hưởng di sản thừa kế không? Xin cảm ơn luật sư.
    Cập nhật bởi duycuong0585 ngày 19/05/2017 03:37:16 PM
     
    8875 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454155   22/05/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn được thừa kế di sản của bố dượng, trừ trường hợp có tranh chấp về quyền thừa kế. Khi có tranh chấp, bên tranh chấp có thể yêu cầu tòa án bác quyền thừa kế dựa trên giấy khai sinh bạn đã nêu và khi đó, bạn phải tìm cách bảo vệ quyền lợi của mình nếu vẫn muốn được hưởng thừa kế.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    duycuong0585 (22/05/2017)
  • #455526   01/06/2017

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp cha dượng không có di chúc để lại, thì di sản được chia theo pháp luật và trường hợp bạn là con riêng của Cha dượng theo quy định tại điều 654 BLDS về quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế:

    “Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 652 và Điều 653 của Bộ luật này.”

    Để được hưởng thừa kế, bạn phải chứng minh con riêng và bố dượng có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con thì bạn mới được xem là hàng thừa kế thứ nhất và được chia di sản theo quy định pháp luật.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com