DanLuat 2015

Hưởng thu hút theo nghị định 116

Chủ đề   RSS   
  • #440112 31/10/2016

    Hưởng thu hút theo nghị định 116

    Có vấn đề thắc mắc mong được hỗ trợ.

    Theo Thông tư 08 hướng dẫn nghị định 116 có quy định rõ thời gian không được hưởng thu hút trong đó có khoản:c) Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội

    Theo tôi hiểu thì nói đến thời gian nghỉ thai sản.Tuy nhiên, thông tư cũng quy định là thời gian hưởng thu hút không quá 5 năm. trong thời gian nghỉ thai sản 6 tháng có được trừ khoảng thời gian đó không? và có được tính hưởng thêm 6 tháng nghỉ thai sản ko được hưởng thu hút ko?

     
    1797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440153   31/10/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 425 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Điều 94 Luật bảo hiểm xã hội 2006 (Đã hết hiệu lực) và Khoản 1 Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội 2014 (Đã có hiệu lực từ 01/01/2016) đều quy định về Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

    “Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).”

    Như vậy, trong thời gian bạn nghỉ thai sản thì bạn không được Bảo hiểm xã hội chi trả cho mức phụ cấp thu hút.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 116/2010:

    “Điều 4. Phụ cấp thu hút

    2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm.”

    Trong thời gian nghỉ thai sản không phải là thời gian thực tế làm việc. Bởi vậy, thời gian 6 tháng nghỉ thai sản sẽ được không tính vào thời gian thực tế làm việc tức là không tính vào thời gian được hưởng mức phụ cấp thu hút.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #442578   24/11/2016

    aisakataiga
    aisakataiga

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,với những thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra ý kiến để thảo luận:

    Căn cứ vào khoản 2 điều 157 Luật Lao động 2012

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

     

    Căn cứ vào điều 34 và điều 35 Luật BHXH 2006

    Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Theo đó thì pháp luật hiện hành chỉ quy định lao động nữ trong thời gian nghỉ thai sản được hưởng các chế độ theo luật bảo hiểm xã hội mà không quy định người sử dụng lao động phải trả lương cho người lao động trong thời gian nghỉ thai sản. Như vậy, ngoài khoản tiền bảo hiểm xã hội chi trả bạn không được nhận lương hàng tháng từ cơ quan hay bất cứ phụ cấp nào do cơ quan chi trả, trừ trường hợp có thoả thuận. 

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 4 Nghị định 116/2010:

    “Điều 4. Phụ cấp thu hút

    2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm.”

    Trong thời gian nghỉ thai sản không phải là thời gian thực tế làm việc. Bởi vậy, thời gian 6 tháng nghỉ thai sản sẽ được không tính vào thời gian thực tế làm việc tức nên không tính vào thời gian hưởng phụ cấp thu hút. Như vậy bạn sẽ không bị trừ 6 tháng nghỉ thai sản vào thời gian hưởng phụ cấp thu hút.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-