DanLuat 2015

Hưởng phụ cấp trong thời gian nghỉ ốm đau

Chủ đề   RSS   
  • #517880 08/05/2019

    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (731)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 177 lần


    Hưởng phụ cấp trong thời gian nghỉ ốm đau

    Cô Hiệu trưởng bị đột quỵ và đang nằm điều trị có đóng bảo hiểm đầy đủ, thì lương lúc nằm viện do bảo hiểm xã hội trả, còn trong ngành Mầm non có 2 khoản phụ cấp: 35% phụ cấp ưu đãi ngành và 25% phụ cấp hỗ trợ. Nên tính như thế nào trong trường hợp này?

    Theo quy định tại khoản 2 mục I Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thực hiện Quyết định 244/2005/QĐ-TTg về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập do Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính cùng ban hành:

    "b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:
    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;
    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;
    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên; 
    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;
    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.
    "
    Theo quy định trên thì thời gian nghỉ ốm đau vượt quá thời hạn theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì không được hưởng phụ cấp ưu đãi. Điều đó có nghĩa là thời gian nghỉ ốm đau trong thời hạn được quy định tại Luật BHXH 2014 (thời gian nghỉ mà BHXH vẫn chi trả chế độ ốm đau) thì vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi.

    - Đối với khoản phụ cấp 25%: nếu là phụ cấp công vụ thì thời gian nghỉ ốm đau hưởng chế độ bảo hiểm xã hội sẽ không được hưởng phụ cấp công vụ căn cứ điểm c khoản 2 điều 4 Nghị định 34/2012/NĐ-CP về chế độ phụ cấp công vụ.

     
    2878 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận