Hưởng hết trợ cấp thất nghiệp có đựơc tiếp tục tham gia BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #465507 25/08/2017

    Hưởng hết trợ cấp thất nghiệp có đựơc tiếp tục tham gia BHXH không?

    Kính gửi Quý Luật sư.

    Tôi làm ở công ty cổ phần (vốn nhà nước chi phối) có viết đơn xin thôi việc và muốn thực hiện các chế độ như sau:

    - Công ty đã trả các chế độ thôi việc cho tôi theo quy định (đến nay tôi đã làm việc được 18,5 năm) .

    - Sau đó tôi làm đơn xin hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định; sau khi hết hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì tôi tiếp tục đóng các chế độ bảo hiểm xã hội ở Công ty khác (cty TNHH 2 thành viên trở lên) có được không và có ảnh hưởng gì đến chế độ hưu trí sau này không?

    Trân trọng cảm ơn!

     

     
    3241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465700   26/08/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Trước khi bạn sang cơ quan mới làm việc (tại công ty TNHH 2 thành viên), bạn cần phải hoàn tất các thủ tục chốt sổ Bảo hiểm xã hội tại cơ quan cũ (tại cơ quan nhà nước), việc này sẽ do Cơ quan cũ lập danh sách gửi đến Cơ quan bảo hiểm xã hội và thực hiện việc chốt sổ bảo hiểm xã hội, đồng thời có trách nhiệm chuyển bảo hiểm xã hội của bạn sang cơ quan mới và giao sổ cho bạn, để bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan mới. Cơ quan này sẽ tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội cho bạn.

    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau

    “ Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.”

    Như vậy, đối với trường hợp của bạn nếu đủ điều kiện hưởng lương hưu thì được hưởng chế độ hưu trí mà không bị ảnh hưởng bởi các chế độ bạn đã hưởng ở trên.

    Trân trọng

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/