DanLuat 2015

Hướng dẫn trả tiền đền bù khi hộ dân chưa nhận tiền.

Chủ đề   RSS   
  • #114808 30/06/2011

    hiennt86

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hướng dẫn trả tiền đền bù khi hộ dân chưa nhận tiền.

    Vào tháng 6/2010 cơ quan tôi có tiến hành thu hồi đất để thực hiện dự án có vốn ODA, cơ quan tôi đã rút tiền ngân sách tỉnh dưới hình thức tạm ứng để chi trả tiền đền bù.Tuy nhiên khi tiến hành trả tiền đền bù do không thỏa thuận được giữa một số hộ dân và chủ đầu tư nên một số hộ dân này đã không nhận tiền. Số tiền chưa chi trả được cho hộ dân chúng tôi đã tạm giữ lại cơ quan để khi thỏa thuận được với hộ dân thì sẽ chi trả.
    Đến nay đã được 1 năm và thỏa thuận giữa chủ đầu tư và hộ dân đã có kết quả tuy nhiên hộ dân yêu cầu chúng tôi phải chi trả phần lãi suất ngân hàng mà số tiền họ chưa nhận sinh ra trong thời gian ( 1 năm).
    Xin hỏi chúng tôi có phải chi trả khoản lãi suất mà số tiền hộ dân chưa nhận sinh ra khi gửi ngân hàng hay không? Có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này hay ko?
    Xin trân trọng cảm ơn!
    Cập nhật bởi hiennt86 ngày 30/06/2011 11:01:43 CH
     
    5561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117803   14/07/2011

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (570)
    Số điểm: 4318
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn, bạn có thể xem trả lời tại đây:

    Bạn đọc hỏi, cơ quan chức năng trả lời      
    Cách tính giá đất bồi thường chậm
    #ff6633; font-family: tahoma;"> (14/01/2009-02:09:00 PM)  In bản tin, bài viết này
    (Chinh phu.vn) - Ông Trần Xuân Đa (tỉnh Lâm Đồng) muốn biết cách tính giá đất bồi thường chậm do cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường gây ra và do người bị thu hồi đất gây ra như thế nào?

    Về vấn đề này, Bộ Tài nguyên và Môi trường đã có Văn bản số 14/TCQLĐĐ-KTPTQĐ hướng dẫn như sau:

    Theo khoản 2 Điều 9 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định:

    - Bồi thường chậm do cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường gây ra mà giá đất tại thời điểm bồi thường do UBND cấp tỉnh công bố cao hơn giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm trả tiền bồi thường; nếu giá đất tại thời điểm bồi thường thấp hơn giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

    - Bồi thường chậm do người bị thu hồi đất gây ra, nếu giá đất tại thời điểm bồi thường thấp hơn giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm bồi thường; nếu giá đất tại thời điểm bồi thường cao hơn giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

    Văn bản quy phạm pháp luật hiện hành không quy định giá đất tại thời điểm trả tiền bồi thường bằng giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì thời gian chậm bồi thường người bị thu hồi đất được hưởng lãi suất cao nhất tại Ngân hàng Nhà nước ở địa phương./.

    Ban Bạn đọc


    (Nguồn: http://www.chinhphu.vn/portal/page?_dad=portal&_pageid=33,128127&_schema=PORTAL&item_id=16475132&p_details=1&pers_id=1695872)

    Như vậy, theo K thì 1 là hai bên tự thỏa thuận, 2 là tùy nguyên nhân chậm trả tiền là do đâu, nếu do các hộ dân thì lãi suất gởi ngân hàng họ không được nhận.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    hiennt86 (15/07/2011)
  • #118035   15/07/2011

    hiennt86
    hiennt86

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư vì bài viết hữu ích này.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-