Hướng dẫn tính nghỉ phép năm theo thâm niên khi tuyển dụng lại lao động cũ

Chủ đề   RSS   
  • #532914 14/11/2019

    MinhPig
    Top 150
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 12226
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 468 lần


    Hướng dẫn tính nghỉ phép năm theo thâm niên khi tuyển dụng lại lao động cũ

    Xem bài viết liên quan:

    >>> Bảng lương của Công an, Quân đội, Bác sĩ, Giáo viên áp dụng từ 01/7/2020

    >>> 11 đặc quyền pháp luật dành riêng cho lao động nữ

    >>> 1 người làm cùng lúc 2 công ty cần biết điều gì?

    >>> 20 điều người lao động nên biết để tự bảo vệ mình


    Không ít các trường hợp lao động đã làm việc trên 5 năm nhưng sau đó hai bên chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật nhưng sau đó người lao độngg lại được tuyển dụng vào công ty, lúc này 2 bên thỏa thuận giao kết hợp đồng theo luật định. Vậy trường hợp này nếu tính ngày nghỉ hàng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc thì người lao động này có được áp dụng cộng dồn thời gian làm việc trước kia để được hưởng chế độ hay không?

    Nội dung được hướng dẫn trả lời như sau:

    Điều 112 Bộ luật Lao động quy định “Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hàng năm của người lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày”.

    Điều 112 Bộ luật Lao động không quy định 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động là liên tục, hay nói cách khác thời gian làm việc cho một người sử dụng lao động bao gồm cả các khoảng thời gian không liên tục, ngắt quãng mà người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động quay trở lại làm việc tại Công ty (mà trước đó đã làm việc cho công ty hơn 5 năn) thì người lao động đó được nghỉ hàng năm theo quy định tại Khoản 1 Điều 111 của Bộ luật Lao động và cứ 5 năng làm việc cho công ty thì NLĐ được tăng thêm tương ứng 01 ngày nghi làng năm.

    Nội dung trên được Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời kiến nghị tại công văn 4554/LĐTBXH-PC.

    Xem chi tiết công văn tại file đính kèm

     
    708 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    admin (15/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532992   15/11/2019

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (631)
    Số điểm: 4673
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 229 lần


    Cảm ơn 

    Đây chỉ là Công văn nên chưa đủ cơ sở áp dụng như văn bản luật. Mình cũng chưa thấy thuyết phục lắm trong lý do của Công văn đưa ra:  

       Theo mình thì cho đến khi có văn bản luật quy định, còn hiện tại, một khi đã chấm dứt HĐLĐ, khi NLĐ quay lại làm việc thì các quyền và nghĩa vụ giống như lần đầu hay ưu tiên hơn vẩn do các bên tự thỏa thuận.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/11/2019)