DanLuat 2015

Hướng dẫn thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng thiết kế - cung ứng vật tư, thiết bị - xây dựng (EPC)

Chủ đề   RSS   
  • #279391 04/08/2013

    congtyluatjsm

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Hướng dẫn thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng thiết kế - cung ứng vật tư, thiết bị - xây dựng (EPC)

    Chào Luật sư!

    Cho em hỏi Thông tư 01/2002/TT-BXD Hướng dẫn thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng thiết kế - cung ứng vật tư, thiết bị - xây dựng (EPC) đã bị bãi bỏ. Vậy hiện nay có văn bản nào thay thế không, và hiện Hướng dẫn thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng thiết kế - cung ứng vật tư, thiết bị - xây dựng (EPC) được hướng dẫn chi tiết như thế nào và Quy trình Chỉ định EPC được thực hiện như thế nào?

    Giá gói thầu EPC được xác định sao cho hợp lý, hình thức hợp đồng nào phù hợp, ràng buộc hợp đồng đối với nhà thầu EPC như thế nào cho đúng?

    Kính mong Luật sư giải đáp thắc mắc!

    Kính chúc sức khỏe!

    Trân trọng!

     
    2342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280920   13/08/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1047 lần


    Chào bạn, trong trường hợp này Thông tư 01/2002/TT-BXD đã bị thay thế bởi Thông tư  08/2003/TT-BXD, và hiện nay Thông tư này cũng không còn hiệu lực.

    Vì thế việc gói thầu EPC  sẽ được thực hiện theo hướng dẫn tại Công văn 169/BXD-KTXD:
    1. Thông tư số 08/2003/TT-BXD ngày 9/7/2003 của Bộ Xây dựng hướng dẫn nội dung và quản lý hợp đồng tổng thầu thiết kế – cung ứng vật tư, thiết bị – xây dựng (EPC - Hợp đồng tổng thầu trong hoạt động xây dựng) là Thông tư hướng dẫn thực hiện quy định tại khoản 21 Điều 1 của Nghị định số 07/2003/NĐ-CP ngày 30/01/2003 của Chính phủ. Đến nay, Nghị định số 07/2003/NĐ-CP của Chính phủ đã hết hiệu lực thi hành. Việc ban hành Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng đã quy định cụ thể về nguyên tắc, nội dung và thực hiện quản lý hợp đồng đối với tất cả các loại hợp đồng xây dựng (kể cả hợp đồng theo hình thức tổng thầu EPC). Vì vậy, việc triển khai thực hiện hợp đồng EPC cũng tuân thủ theo quy định của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP.

    2. Trường hợp nêu tại công văn số 1910/SGDHCM-DA nếu gói thầu “Thiết kế, giải pháp, cung cấp lắp đặt, chuyển giao hệ thống CNTT-SGDCK TP Hồ Chí Minh” là gói thầu thuộc dự án đầu tư xây dựng công trình thì thực hiện hợp đồng EPC theo quy định của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP; Nếu không phải là dự án đầu tư xây dựng công trình thì không thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP (vì không phải hợp đồng trong hoạt động xây dựng).

    http://thuvienphapluat.vn/cong-van/Xay-dung-Do-thi/Cong-van-169-BXD-KTXD-thuc-hien-hop-dong-EPC/114283/noi-dung.aspx

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-