Hướng dẫn thủ tục đổi tên, họ

Chủ đề   RSS   
  • #462124 22/07/2017

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4186 lần


    Hướng dẫn thủ tục đổi tên, họ

    Có vẻ như chủ đề “Trường hợp của em có được đổi tên không?” thu hút được nhiều sự chú ý của nhiều thành viên Dân Luật, do vậy, hôm nay mình muốn chia sẻ với các bạn các trường hợp được đổi tên, họ và thủ tục đựơc đổi tên, họ theo quy định mới.

    Trường hợp nào được đổi tên?

    Theo Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 thì cá nhân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự (từ đủ 18 tuổi trở lên) được đổi tên trong các trường hợp sau:

    - Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    - Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    - Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Lưu ý: Đối với người từ đủ 09 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    Trường hợp nào được đổi họ?

    Theo Điều 27 của Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 thì cá nhân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự (từ đủ 18 tuổi trở lên) được đổi họ trong các trường hợp sau:

    - Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    - Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

    - Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

    - Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

    - Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

    - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Lưu ý: Đối với người từ đủ 09 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    Thủ tục đổi họ, tên

    Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

    Hồ sơ gồm:

    1. Tờ khai đăng ký thay đổi hộ tịch (mẫu tại file đính kèm)

    2. Giấy tờ liên quan đến việc thay đổi hộ tịch

    Bước 2: Nộp hồ sơ và nhận kết quả

    Sau khi đã chuẩn bị hồ sơ, bạn đến nộp tại UBND cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi

    Thời hạn giải quyết: 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ

    Trường hợp cần xác minh thì thời hạn kéo dài không quá 03 ngày làm việc.

    Lệ phí: Tùy từng địa bàn mà lệ phí thay đổi hộ tịch khác nhau.

    Tại TPHCM: 10.000 đồng/trường hợp (Nghị quyết 124/2016/NQ-HĐND Thành phố Hồ Chí Minh)

    Tại Hà Nội: 5.000 đồng/trường hợp (Nghị quyết 20/2016/NQ-HĐND  Hà Nội)

    Tại Đà Nẵng: 15.000 đồng/trường hợp (Nghị quyết 56/2016/NQ-HĐND Đà Nẵng)

    Căn cứ pháp lý:

    - Luật hộ tịch 2014

    - Bộ luật dân sự 2015

    - Nghị định 123/2015/NĐ-CP

    - Thông tư 15/2015/TT-BTP

    - Công văn 1288/HTQTCT-HT năm 2016 điều chỉnh biểu mẫu hộ tịch kèm theo Thông tư 15/2015/TT-BTP

     
    5358 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    nguyentrongtan188 (22/07/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465377   24/08/2017

    linhnguyen.sk
    linhnguyen.sk

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về vấn đề đổi tên!

    Em chào anh/chị. Nhờ anh chị tư vấn về vấn đề đổi tên của em em với ạ.

    Em em hiện đang là học sinh lớp 12 và chuẩn bị làm chứng minh nhân dân. Trong sổ hộ khẩu, giấy khai sinh thì tên của em nó là Trâm, nhưng bên ủy ban xã người ta lại bảo trong hồ sơ gốc tên của em nó là Tâm, và giờ bắt phải đổi tên thành Tâm.

    Từ nhỏ giờ em nó và mọi người đã quen gọi là Trâm, nên em nó không muốn đổi tên là Tâm, với lại trong gia đình cũng đã có người tên Tâm rồi ạ.

    Anh/chị cho em hỏi giờ muốn giữ lại cái tên Trâm được không ạ? Và nếu được thì những thủ tục pháp lý cần làm là như thế nào ạ? 

    Nhờ anh/chị tư vấn giúp em, em cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #465482   24/08/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    Theo nghị định 123/2015/NĐ-CP thì giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân. Do vậy em bạn đương nhiên tên là Trâm mà không cần bất cứ thủ tục nào khác.

    Điều 6. Giá trị pháp lý của Giấy khai sinh

    1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (25/08/2017)
  • #469555   02/10/2017

    Venoiconhau
    Venoiconhau

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thay đổi tên

    em chào anh chi.hiện giờ e đang rất muốn thay đổi tên của mình.và điều kiện e có hiện giờ là tên em trùng với tên vợ của anh họ e.trường hợp của em có thể thay đổi được dúng không ạ :)

     

     
    Báo quản trị |